วัดพระธรรมกายจัดกิจกรรม
เนื่องในวันคล้ายวันละสังขารคุณยายอาจารย์ฯ ครบ 16 ปี
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_35.jpg)
พระมหานพพร ปุญญชโย ผู้ช่วยผู้อำนวยการสำนักสื่อสารองค์กร วัดพระธรรมกาย กล่าวว่า วันนี้ ( 10 ก.ย. 59) วัดพระธรรมกาย จัดกิจกรรมงานบุญ เนื่องในวันคล้ายวันละสังขาร คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ครบ 16 ปี เวลา 10.30 น. สาธุชนกล่าวคำอาราธนาศีล อาราธนาธรรม คณะสงฆ์สวดพระพุทธมนต์ ต่อด้วยสาธุชนถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน และถวายเครื่องไทยธรรม ท่ามกลางพุทธศาสนิกชนที่มาร่วมกิจกรรมกันเป็นจำนวนมาก และในวันเดียวกันนี้วัดพระธรรมกายยังได้จัดพิธีบรรพชาอุปสมบทหมู่ รุ่นบูชาธรรม 99 ปี วันครูผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย จำนวนกว่า 135 ท่าน โดยได้รับความเมตตาจากพระครูมงคลกิจจารักษ์ เจ้าคณะอำเภอคลองหลวง วัดมงคลพุการาม เป็นพระอุปัชฌาย์
คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง จันทร์ ผู้ให้กำเนิดวัดพระธรรมกาย เกิดเมื่อวันที่ 19 มกราคม พ.ศ. 2452 อำเภอนครไชยศรี จังหวัดนครปฐม เป็นบุตรคนที่ 5 จากพี่น้อง 9 คน เมื่ออายุ 29 ปี ได้บวชเป็นแม่ชีที่วัดปากน้ำ (ภาษีเจริญ) และได้ทำวิชชาธรรมกายกับพระมงคลเทพมุนี (หลวงปู่วัดปากน้ำ) จนได้รับความไว้วางใจให้เป็นหัวหน้าเวรในการทำวิชชา โดยได้รับคำชมจากหลวงปู่วัดปากน้ำ ภาษีเจริญว่า “เป็นหนึ่งไม่มีสอง”
ต่อมาคุณยายฯ พร้อมหลวงพ่อธัมมชโย และหมู่คณะได้สร้างวัดพระธรรมกาย ที่ ต.คลองสาม อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี โดยขุดดินก้อนแรกบนที่ดิน 196 ไร่ เมื่อวันมาฆบูชาที่ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2513 คุณยายฯได้วางกฎระเบียบต่างๆในการบริหารวัดช่วยปูพื้นฐานให้หมู่คณะเป็นปึกแผ่นและคอยให้กำลังใจแก่ศิษย์มาโดยตลอด คุณยายฯ ละสังขาร เมื่อวันที่ 10 กันยายน พ.ศ. 2543 สิริอายุได้ 91 ปี และจัดพิธีจุดไฟแก้วสลายร่างในวันที่ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2545 ซึ่งเป็นวันเดียวกับที่พระเดชพระคุณหลวงปู่ พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) และคุณยายมหารัตนทองสุก สำแดงปั้น ได้มรณภาพลง วัดพระธรรมกายจึงกำหนดให้วันที่ 3 กุมภาพันธ์ ของทุกปีเป็น "วันมหาปูชนียาจารย์"
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_36.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_09.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_11.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_34.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_33.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_31.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_28.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_25.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_22.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_19.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_18.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_07.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_01.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_02.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_03.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_05.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_08.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_10.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_12.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_13.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_14.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_16.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_17.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_20.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_27.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_29.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_30.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_32.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_37.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_26.jpg)
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/590910-91Yay_06.jpg)