บุญจากการทอดกฐินเป็นบุญพิเศษ ที่ทำได้ยากกว่าบุญอื่น ด้วยสาเหตุหลายประการ ดังนี้ จำกัดเวลา คือต้องถวายภายใน 1 เดือน นับตั้งแต่วันออกพรรษา จำกัดชนิดทาน คือ ต้องถวายเป็นสังฆทานเท่านั้น จะถวายเจาะจงภิกษุรูปใดรูปหนึ่งเหมือนทานอื่นไม่ได้ จำกัดคราว คือ แต่ละวัดรับกฐินได้เพียงปีละ 1 ครั้งเท่านั้น จำกัดผู้รับ คือ พระภิกษุรับกฐินได้จะต้องจำพรรษาที่วัดนั้นครบไตรมาส (3 เดือน) และจะต้องมีจำนวนตั้งแต่ 5 รูปขึ้นไป จำกัดงาน คือ เมื่อพระภิกษุรับผ้ากฐินแล้ว จะต้องกรานกฐินให้เสร็จภายในวันนั้น จำกัดของถวาย คือ ไทยธรรมที่ถวายต้องเป็นผ้าผืนใดผืนหนึ่งในไตรจีวรเท่านั้น โดยทั่วไปนิยมใช้สังฆาฏิ ไทยธรรมอื่นจัดเป็นบริวารกฐิน เกิดจากพุทธประสงค์ พระสัมมาสัมมาพุทธเจ้าทรงมีพุทธานุญาตให้พระภิกษุสงฆ์รับผ้ากฐินเพื่อพลัดเปลี่ยนไตรจีวรเก่า แต่ทานอย่างอื่นทายกทูลขอให้อนุญาต เช่น มหาอุบาสิกาวิสาขาทูลขออนุญาต ถวายผ้าอาบน้ำฝน
นอกจากนี้การทอดกฐินยังเป็นทานที่พิเศษ คือ ทั้งพระภิกษุและญาติโยมผู้ทอดกฐินได้อานิสงส์ด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย การทอดกฐินจึงเป็นบุญใหญ่ ที่ผู้ให้ (คฤหัสถ์) และผู้รับ (พระภิกษุสงฆ์) ต่างก็ได้บุญ
การทอดกฐินในครั้งนี้ ยังเป็นการทอดกฐินบูชาธรรมคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ผู้ให้กำเนิดวัดพระธรรมกาย เนื่องในโอกาสครบ 101 ปี ของท่านอีกด้วย
คุณยายอาจารย์ฯ เป็นต้นแบบของบุคคลที่ประสบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ในชีวิต ท่านดำเนินชีวิตตามพระธรรมคำสอนของพระสัมมาสัมมาพุทธเจ้าด้วยความไม่ประมาท และเป็นผู้ถึงพร้อมด้วยศีล สมาธิ ปัญญา ท่านทำสมาธิภาวนาอบรมตนจนกระทั่งเปี่ยมด้วยคุณวิเศษและคุณธรรมอันสูงส่งเป็นที่ประจักษ์แก่มหาชนตลอดมาเป็นเวลายาวนาน นับตั้งแต่ครั้งที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ที่วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ เป็นต้นมา คุณยายอาจารย์จึงเป็นบุคคลที่ควรค่าแก่การเคารพบูชาอย่างยิ่ง
แต่อย่ายอมแพ้เรื่องบุญก็แล้วกัน’
คำสอนคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง
ผู้ให้กำเนิดวัดพระธรรมกาย
นอกจากนี้ ท่านยังเป็นผู้จุดประกายในการสร้างบุญบารมีแก่ศิษยานุศิษย์ ให้มีกำลังใจช่วยกันเผยแผ่พระธรรมคำสอนพระสัมมาสัมมาพุทธเจ้าไปสู่ใจของชาวโลก และช่วยกันทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองยิ่ง ๆขึ้นตลอดมา ดังนั้น คุณยายอาจารย์ฯ จึงมิเพียงเป็นผู้ให้กำเนิดวัดพระธรรมกายและผู้อยู่เบื้องหลังความสำเร็จทั้งปวงของวัดพระธรรมกายเท่านั้นแต่ยังเป็นผู้มีคุณูปการอันใหญ่หลวงต่อการฟื้นฟูศีลธรรมโลกอีกด้วย อานิสงส์ของการทอดกฐินบูชาธรรมบุคคลที่เปี่ยมด้วยคุณธรรม คุณวิเศษ และคุณประโยชน์เช่นคุณยาย จึงยากที่จะนับจะประมาณได้
การสร้างบุญใหญ่ในครั้งนี้ จะทำให้ทุกท่านมีความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต และจะมีเสบียงบุญติดตัวไปในภพชาติเบื้องหน้า อีกทั้งยังเป็นการสืบทอดอายุพระพุทธศาสนาและประเพณีที่ดีงามให้ยั่งยืนสืบไป
กฐิน 101 ปี คุณยายอาจารย์ฯ
วันอาทิตย์ที่ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2553
06.30 น. | พิธีตักบาตร |
09.30 น. |
ปฏิบัติธรรม/บูชาข้าวพระ |
11.00 น. |
ถวายสังฆทาน |
พิธีภาคบ่าย
13.30 น. | พิธีทอดกฐินสามัคคี/ปฏิบัติธรรม |
15.30 น. |
เสร็จพิธีทอดกฐิน |
18.00 น. |
คณะสงฆ์ทำพิธีกรานกฐิน |
กรุณาสวมชุดขาวๆเข้าร่วมพิธี
เพื่อรักษาวัฒนธรรมอันดีงามของชาวพุทธ
1. ทำให้มั่งคั่งด้วยโภคทรัพย์สมบัติ
2. ทำให้ประสบความเจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงาน
3. ทำให้เป็นผู้มีสัมมาทิฐิ พบเจอแต่บัณฑิต กัลยาณมิตร เพราะบูชาบุคคลที่ควรบูชา
4. ทำให้มีชื่อเสียงเกียรติคุณอันงดงาม เป็นที่เคารพศรัทธาของมหาชน
5. ทำให้มีจิตใจอันแช่มชื่น บริสุทธิ์ ผ่องใส และมีความสุขอยู่เสมอ
6. ทำให้มีจิตใจตั้งมั่นเป็นสมาธิและเข้าถึงธรรมได้ง่าย
7. ได้ชื่อว่ารู้จักใช้ทรัพย์สมบัติให้เกิดเป็นบุญติดตัวไปในภพเบื้องหน้าอย่างเต็มที่
8. ทำให้มีรูปงาม ผิวพรรณงาม ไม่ขาดแคลนเครื่องนุ่งห่มอันประณีต
และเป็นที่รักของบุคคลทั่วไป
9. ได้บังเกิดในปฏิรูปเทส ภายใต้ร่มเงาของพระพุทธศาสนา
10. เมื่อละจากโลกมนุษย์แล้วจะได้ไปเกิดในสุคติโลกสวรรค์