เนื่องจากปัจจุบันนี้สภาพอากาศแปรปรวน ...ประกอบกับน้ำบ่าเข้ามามาก จะรับมือกันอย่างไร?...
![รับมือน้ำท่วม รับมือน้ำท่วม](/i.php/?no=water01/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1.jpg)
เราจะปรับตัวอย่างไรให้อยู่ได้ในยามน้ำท่วม
คงไม่มีใครอยากอยู่ในสภาพเช่นนี้ แต่เมื่อเลี่ยงไม่ได้ เราจึงต้องมาเรียนรู้ว่า จะปรับตัวอย่างไรให้เข้ากับธรรมชาติ
![น้ำท่วมบ้าน น้ำท่วมบ้าน](/i.php/?no=namtuam002/ภูมิปัà¸à¸à¸²à¸Šà¸²à¸§à¸šà¹‰à¸²à¸™à¸›à¹‰à¸à¸‡à¸à¸±à¸™à¸™à¹‰à¸³à¸—่วม.jpg)
ที่อยู่อาศัย กับ ยุคสมัยที่เปลี่ยนไป
.....ในสมัยก่อนนั้นภูมิปัญญาท้องถิ่นชาวไทยคือว่า..อยู่กันแบบ บ้านทรงไทย คือ ใต้ถุนสูง
น้ำมาเมื่อไร อยู่ข้างบนได้ไม่เดือดร้อน ข้างล่างสูง 3-4 เมตร น้ำมาเมื่อไร ถ้ามีสัตว์เลี้ยงก็ต้อนวัวต้อนควายมาอยู่ที่ดอน แล้วทุกบ้านก็จะมีเรืออยู่ทั้งนั้น ไม่รู้สึกทุกข์ยากอะไร เพราะเมื่อรู้ธรรมชาติแล้วปรับตัวเองให้เข้ากับสภาวะธรรมชาติได้
![พายเรือยามน้ำท่วม พายเรือยามน้ำท่วม](/i.php/?no=nam003/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1.jpg)
มีเรือไว้ใช้กันทุกบ้าน ไม่ทุกข์ร้อนยามน้ำท่วม
.....แต่ในยุคปัจจุบันนั้น เราอยู่ในภาวะ ครึ่งๆ กลางๆ กล่าวคือ..มนุษย์ไปปรับธรรมชาติส่วนหนึ่ง ซึ่งจะเห็นว่ามีตึกสูงๆ มีอาคารสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ สร้างติดกับพื้นดิน ซึ่งเมื่อเกิดน้ำท่วมมาข้าวของที่อยู่ชั้นล่างถูกน้ำท่วมหมด
![ปัญหาน้ำท่วมกับสิ่งก่อสร้างปัจจุบัน ปัญหาน้ำท่วมกับสิ่งก่อสร้างปัจจุบัน](/i.php/?no=nam004/%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%88%E0%B8%88%E0%B8%B8%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%99.jpg)
ที่อยู่อาศัยแบบติดพื้นดิน กับ ปัญหาน้ำท่วมขัง
.....ก็จะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าโดย ทำพนังกั้นน้ำ หาประตูน้ำคอยควบคุม หาเขื่อน มาช่วย เพื่อจะระบายน้ำไป ซึ่งถ้าหากควบคุมได้อยู่หมัด ก็ป้องกันได้ แต่ถ้าเกินการควบคุมเมื่อไรก็อาจเดือดร้อน
![ร่วมใจกันแก้ปัญหาน้ำท่วม ร่วมใจกันแก้ปัญหาน้ำท่วม](/i.php/?no=80/%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1.jpg)
น้ำท่วม 2554 ที่เกินการควบคุม ก็ต้องหาทางป้องกันไว้
น้ำท่วมปี 2554.....เขื่อนทุกเขื่อนน้ำเต็มเกือบหมด เนื่องจากมีพายุเข้ามาหลายลูก ซึ่งมากกว่าปีก่อนๆ ที่ยังสามารถกักเก็บน้ำไว้ได้ แต่ปัจจุบันนี้ฝนตกใต้เขื่อนก็มีน้ำทะลักมา ค่อนข้างมากกว่าปีที่ผ่านมา แต่ก็ยังดีที่ยังไม่มีน้ำทะเลหนุน จึงค่อนข้างระบายได้เร็ว
กรุงเทพยังพอรอดตัว แต่จังหวัดอื่นๆ ที่เหนือขึ้นไปค่อนข้างย่ำแย่จากภาวะน้ำมากเกินไป
...ในสภาวการณ์เช่นนี้ สำคัญคือต้องมี “สติ” ขอให้เรามองโลกในแง่ดีไว้ว่า “ในดีมีเสีย...ในเสียมีดี”...
![ยิ้มสู้น้ำท่วม ยิ้มสู้น้ำท่วม](/i.php/?no=nam006.1/%E0%B8%A2%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1.jpg)
ยังคงมีหวังเสมอว่าทุกอย่างต้องดีขึ้น
ขอให้เราเข้าใจในธรรมชาติหน่อยก็แล้วกัน...จะขอยกตัวอย่างประเทศหนึ่งซึ่งมีปัญหาน้ำท่วมหนักกว่าเรา (เจตนาให้มองเพื่อสร้างกำลังใจ) เพื่อให้มองภาพได้ชัดเจนยิ่งขึ้น นั่นคือ...
![น้ำท่วมในบังกลาเทศ น้ำท่วมในบังกลาเทศ](/i.php/?no=nam007/%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8.jpg)
ชาวบังกลาเทศ ใช้ชีวิตประจำวันท่ามกลางปัญหาน้ำท่วม
“บังกลาเทศ” ประเทศทางเอเชียใต้ ทางตะวันออกของอินเดีย เป็นพื้นที่ที่ไม่ใหญ่ มีอาณาบริเวณ 140,000 กว่าตารางกิโลเมตร เป็นประเทศเล็กๆ (เล็กกว่าไทยถึง 3 เท่า) แต่มีประชากรถึง 170 ล้านคน
![ทุ่งนาสีทอง ทุ่งนาสีทอง](/i.php/?no=nam011/%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87jpg)
ในดีมีเสีย..ในเสียมีดี ทุ่งนาสีทองผลผลิตหลังน้ำท่วม
ซึ่งวิถีชีวิตของชาวบังกลาเทศคือ ปลูกข้าวเลี้ยงประชากร เนื่องจากพื้นที่ของประเทศดังกล่าวเป็นพื้นที่ที่อยู่บริเวณปากแม่น้ำคงคากับแม่น้ำพรหมบุตร แต่ก็มีน้ำท่วมทุกปี พายุไซโคลนก็เข้าบ่อย...
ในช่วงที่น้ำท่วมนั่นเอง น้ำก็พาปุ๋ยมาด้วย พื้นที่บริเวณนั้นจึงเป็นพื้นที่ที่อุดมสมบูรณ์ ทำนาได้ตลอดทั้งปี..ในเสียก็มีดี หากรู้จักใช้ประโยชน์ของธรรมชาติได้
ลองนึกดูว่า ถ้าหากไม่มีน้ำท่วมในบังกลาเทศ อยู่อย่างปกติสุข ผลคือประชาชนอยู่อย่างอดอยาก ทุกอย่างมันมีข้อดีข้อเสียในตัวเอง ให้เราเข้าใจและปรับเอาข้อดีมาใช้ ขณะเดียวกันก็ปรับตัวเองให้เข้ากับธรรมชาติได้จะดีทีเดียว
แต่ ณ ตอนนี้ของไทยเราจะทำอย่างไรเพื่อจะรับมือกับ ภาวะน้ำท่วมหนักครั้งนี้ได้ !
...ปัจจุบัน เราได้มีสิ่งปลูกสร้างมาก ซึ่งเป็นการขวางทางน้ำ ประกอบกับเมื่อน้ำบ่ามาก็ท่วมขัง ไม่สามารถไหลได้อย่างคล่องตัว...
แต่ก็ไม่มีอะไรจะสุดโต่งตลอดสาย เราสามารถปรับได้ หากพื้นที่บ้านเราต้องท่วมบ่อยๆ เราก็สามารถปรับสิ่งปลูกสร้างให้เข้ากัน และฤดูการเก็บเกี่ยวก็พยายามทำให้สอดคล้องกัน ก่อนน้ำจะมาให้เกี่ยวข้าวให้เสร็จเรียบร้อยและลงตัวก่อน
อีกทางหนึ่ง หากจะต้องปรับสภาวธรรมชาติให้เข้ากับเรา หลักการใหญ่มีอยู่ 3 อย่างคือ
1. วิสัยทัศน์ที่ชัดเจน เราจะต้องแก้ปัญหาระยะยาวแบบบูรณาการ เช่นมานั่งศึกษาถึงเส้นทางการไหลผ่านของน้ำ ว่ามาทางไหน แล้วไปทางไหนได้บ้าง เราจะควบคุมทิศทางได้อย่างไร ถ้าหากดูอย่างเป็นระบบ เราจะต้องแก้ปัญหาระยะยาวแบบบูรณาการ
2. สื่อสารกับประชาชนให้เข้าใจว่า มันมีเหตุ มีผลที่มาที่ไปอย่างไร ไม่เช่นนั้นการแก้ปัญหาจะไปกระทบกับคนอีกส่วนหนึ่ง พอจะทำเขื่อนก็มีคนคัดค้าน พอจะขุดคลองระบายน้ำก็มีคนขวาง สุดท้ายทำอะไรไม่ได้เลย ในภาวะเช่นนี้จำเป็นต้องมีการ "เสียสละ" เพื่อประโยชน์ส่วนรวมบ้าง
.....ทุ่มเทสติปัญญาแรงกายแรงใจช่วยกันแก้ปัญหา ผลแห่งความพากเพียรพยายามที่เราได้ทุ่มเทแรงกายแรงใจลงไป
เจอเรื่องร้ายๆ มา ไม่ต้องไปหวือหวา คร่ำครวญ เศร้าโศกเสียใจ ตั้งใจตั้งหลักของเราเองได้ ในขณะเดียวกันให้หาทางแก้ไขด้วยกำลังกาย กำลังใจ สติปัญญาของทุกๆ คน สุดท้ายก็จะแก้ได้
อย่างเรื่องข้าวในนาที่เสียหายนั้น...จะแก้ไขอย่างไร
![เกี่ยวข้าว เกี่ยวข้าว](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/nam008.jpg)
ในเรื่องนี้..พลเอกพิเชษฐ์ วิสัยจร นายทหารนักพัฒนา
ท่านเคยเจอปัญหาเหล่านี้และหาทางแก้ไขได้ว่า...
![น้ำจุลินทรีย์ EM น้ำจุลินทรีย์ EM](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/namtuam012.jpg)
จุลินทรีย์ EM แก้ปัญหาข้าวตายเพราะน้ำท่วม ได้ผลผลิตกลับมา 80%
...ข้าวเมื่อน้ำท่วมจะเน่าเสียหมด เมื่อน้ำลดข้าวก็จะเหลือแต่ตอเน่าๆ ให้แก้ปัญหาโดย ให้ตัดตอ ให้ฉีดจุลินทรีย์ EM ลงไป ปรากฏว่าข้าวมันจะค่อยๆ แทงยอดใหม่ขึ้นมา ซึ่งเดิมก็มีรากอยู่แล้ว ไม่ต้องรอถึง 3-4 เดือน แต่จะโตภายใน 1 เดือน เนื่องจากรากมันแข็งแรงอยู่แล้ว...
ตั้งโจทย์อย่างเดียวว่า เราจะทำอะไร จะแก้ปัญหาอย่างไร บางเรื่องก็ต้อง “เสียสละ” บ้างเพื่อประโยชน์ของส่วนรวม
เสียสละ กำลังกาย กำลังใจ เรี่ยวแรง แม้ไม่มีทรัพย์สินใดๆ ก็ไม่สำคัญเพียงน้ำใจเล็กๆ น้อยๆ ให้กัน ในภาวะวิกฤตเช่นนี้เพียงน้ำใจเล็กๆ ก็เป็นเสมือนขุมพลังทรัพย์แห่งกำลังใจที่ยิ่งใหญ่ให้มวลมนุษยชาติแล้ว เช่น สละพื้นที่ของตัวเองเพียงเล็กน้อยเพื่อเป็นทางไหลผ่านของน้ำเพื่อแก้ปัญหาส่วนรวม...
....ทางเดียวที่จะแก้ปัญหาได้คือ ถ้าจะรักษาเมือง ก็ต้องทำเขื่อนล้อมตัวเมือง ถึงคราวน้ำจะเข้าเมื่อก็อพยพชาวบ้านเข้ามาอยู่ในเมืองแล้วก็ให้เขื่อนเป็นกำแพงกั้นน้ำไว้ห้ามเข้าเมือง
![ทิ้งทุกอย่างปล่อยวางทุกสิ่งนิ่งอย่างเดียว ทิ้งทุกอย่างปล่อยวางทุกสิ่งนิ่งอย่างเดียว](/i.php/?no=meditation1/%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A7.jpg)
...สถานการณ์ อาจทำให้ใจเราหวั่นไหวบ้าง แต่ ทุกข์สุข จริงๆ อยู่ที่ใจ...
...แล้งก็อยู่ได้...หน้าน้ำก็อยู่ได้...ขอให้เรา เข้าใจธรรมชาติ เท่านั้นเอง เราจะพบว่าไม่มีทางตัน ทุกอย่างมีทางออกเสมอ...ต้องผ่านพ้นได้ด้วยดีแน่นอน
รับชมวิดีโอ
[[videodmc==40541]]
[[videoprogram==think_around]]
บทความที่เกี่ยวข้องกับวิธีแก้ปัญหาน้ำท่วม