ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 2 มิถุนายน พ.ศ.2565
วัดพระธรรมกาย จัดพิธีถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน (ออนไลน์)
วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ได้จัดพิธีถวายภัตตาหารเป็นสังฆทานออนไลน์ ผ่านระบบ Zoom และถ่ายทอดสดทางสถาน GBN เพื่อให้พุทธศาสนิกชนทั่วโลกได้สั่งสมบุญร่วมกันณ บ้านแก้วเรือนทองคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี ได้จัดพิธีถวายภัตตาหารเป็นสังฆทานออนไลน์ ผ่านระบบ Zoom เพื่อให้พุทธศาสนิกชนทั้งในและต่างประเทศได้ร่วมพิธีกรรมไปพร้อมกับศูนย์กลางพิธี โดยภายในงานทุกท่านได้ร่วมพิธีกล่าวคำอาราธนาศีล 5 เพื่อความบริสุทธิ์ของกายและใจ ก่อนที่จะได้ร่วมกันกล่าวคำถวายกองบุญต่างๆ ซึ่งคณะเจ้าภาพบางส่วนได้นำกล่าวคำถวายผ่านระบบ Zoom พร้อมกันนี้คณะเจ้าภาพและผู้แทนสาธุชน ก็ได้ร่วมกันผ้าไตรและไทยธรรมแด่คณะสงฆ์โดยพร้อมเพรียงกันซึ่งการถวายภัตตาหารแด่พระภิกษุสามเณรในพระพุทธศาสนานั้นได้ชื่อว่า บำรุงพระพุทธศาสนา เพราะว่า พระพุทธศาสนาจะดำรงมั่นคงอยู่ได้นั่น ก็ต้องอาศัยบริษัท 4 โดยในวันนี้มีพุทธศาสนิกชนจากต่างประเทศ และในประเทศ ร่วมพิธีกรรมผ่านระบบ Zoom จำนวนมาก ซึ่งทุกท่านสามารถร่วมพิธีถวายภัตตาหารออนไลน์ ได้ทุกวันจันทร์ถึงวันเสาร์ ตั้งแต่เวลา 10.00 น.เป็นต้นไป ผ่านระบบ Zoom ที่ www.zoom072.com
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-28175.png)