วันที่ 13 ธันวาคม พ.ศ.2551วันมหัศจรรย์ที่โลกไม่มีวันลืมเลือนวันเสาร์ที่ 13 ธันวาคม พ.ศ.2551 วันประวัติศาสตร์ของการสร้างความดีของเหล่าเด็กดี V-Star กว่า 500,000คน จากกว่า 5,000โรงเรียนทั่วประเทศ เพื่อร่วมกิจกรรมประเมินมาตรฐานวัฒนธรรมชาวพุทธ และทดสอบความรู้ทางพระพุทธศาสนา ในโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก V-Star ครั้งที่2 ณ มหารัตนวิหารคด ลานธรรม มหาธรรมกายเจดีย์ วัดพระธรรมกาย จังหวัดปทุมธานี สถานที่ที่ได้ชื่อว่า เป็นโรงเรียนสอนศีลธรรมต้นแบบที่ใหญ่ที่สุดในโลกในวันนั้น มหารัตนวิหารคดได้ถูกแบ่งเป็นห้องเรียนต่างๆ จำนวนกว่า 50ห้องเรียน ซึ่งแต่ละห้องเรียนจะมีนักเรียนเด็กดี V-Star โดยเฉลี่ยมากถึง 10,000คน ในแต่ละห้องเรียนนอกจากจะมีคุณครูผู้ให้แสงสว่างคอยดูแลแล้ว ก็ยังมีผู้ใหญ่ใจดี พี่ๆ V-Guide V-เก๋ V-เก๋า ที่มาจากทุกสาขาอาชีพ คอยดูแลให้กำลังใจ นอกจากนี้ก็ยังมี พี่ๆนิสิต นักศึกษา ในมหาวิทยาลัยต่างๆจากทั่วประเทศ จำนวนกว่า 4,000คน มาทำหน้าที่เป็น V-Cheer ที่จะคอยนำกิจกรรมให้กับน้องๆเด็กดี V-Star ให้ทำกิจกรรมต่างๆด้วยความพร้อมเพรียงภาพทุกภาพ เหตุการณ์ทุกเหตุการณ์ที่ปรากฏในวันนั้น จึงนับได้ว่าเป็นปรากฏการณ์มหัศจรรย์ ที่สร้างความตื่นตะลึงให้กับทุกคนที่พบเห็น ทั้งเด็กดี V-Star ด้วยกันเอง พ่อ-แม่ ผู้ปกครอง คุณครูผู้ให้แสงสว่าง ผู้ใหญ่ใจดี และพี่ๆ V-Guide V-เก๋ V-เก๋า ทุกคนความสว่างไสว ได้เริ่มต้นขึ้นตั้งแต่เย็นวันที่ 12 ธันวาคม พ.ศ.2551...ที่ผ่านมา เหล่าเด็กดี V-Star จากทุกสารทิศ เดินทางมุ่งตรงมาสู่วัดพระธรรมกาย การเดินทางมีขึ้นตลอดทั้งคืน ทันทีที่เดินทางเข้าสู่มหารัตนวิหารคด เด็กดี V-Star ต่างตกตะลึงกับสถานที่ที่ถูกเนรมิตขึ้น มีเด็กๆเป็นจำนวนมากที่ไม่ยอมนอน ต่างวิ่งเล่นและเดินชมนิทรรศการที่รายล้อมรอบมหารัตนวิหารคดคุณครูจากยอดดอย จังหวัดแม่ฮ่องสอนท่านหนึ่ง เล่าว่า “เด็กๆ...เขาไม่ยอมนอนเลยค่ะ เดินรอบมหารัตนวิหารคดกันทั้งคืน เดินดูนิทรรศการ พุทธประวัติ สวรรค์-นรก โดยเฉพาะเปรต เด็กๆ...เขาจะชอบกันมาก เขาเดินดู แล้วก็จดใส่สมุดกันทั้งคืนเลย”คุณครูหลายๆท่านมาสอบถามทีมงานว่า “อยากจะนำภาพนิทรรศการไปไว้ที่โรงเรียน โดยเฉพาะภาพเปรต เพราะพอเด็กเห็นแล้วเขาก็เกิดคำถาม อยากรู้อยากเห็น ทำให้ครูสามารถสอนธรรมะแก่เด็กๆ ให้รักบุญกลัวบาป ได้ง่ายขึ้น”เด็กๆหลายๆคนที่มาร่วมงาน เพิ่งเข้าร่วมโครงการ V-Star เป็นครั้งแรก เด็กผู้หญิงคนหนึ่งได้เล่าให้ทีมข่าว V-Star ฟังว่า “หนูเพิ่งสมัครเป็น V-Star ปีนี้เป็นครั้งแรกค่ะ สมัครเพราะเพื่อนชวนค่ะ พอได้เป็น V-Star แล้วภูมิใจค่ะ คุณพ่อคุณแม่ก็ชมว่า หนูน่ารักขึ้น เดี๋ยวนี้หนูขยันค่ะ ไม่ขี้เกียจแล้วค่ะ”ผู้ใหญ่ใจดี V-Guide ที่ดูแลเด็กดี V-Star จากจังหวัดหนองบัวลำพู เล่าให้ฟังด้วยความปลื้มปีติใจว่า “เด็กๆ...เขาตื่นเต้นค่ะ พอเราถามว่า เป็นยังไงบ้างลูก มางานนี้ชอบไหม แล้วประทับใจอะไรบ้าง เด็ก...เขาก็ตอบว่าชอบค่ะ แล้วก็ร้องไห้ใหญ่เลยด้วยความดีใจ แล้วก็กอดตัวดิฉัน ต่างคนต่างร้องไห้เราก็กอดเด็ก เด็กก็กอดเรา ได้มาเป็น V-Guide ก็ปลื้มค่ะ เพราะเด็กๆ...เขาน่ารักกันทุกคนเลย เรารักเขาเหมือนลูกเหมือนหลานค่ะ อยากจะให้แต่สิ่งดีๆ อยากจะแนะนำเด็กๆแต่เรื่องดีๆค่ะ”เด็กๆหลายๆคนมาพร้อมเป้ใบใหญ่ ที่เตรียมพร้อมที่จะเป็นกระเป๋าสารพัดประโยชน์ ที่พวกเขาจะได้ใส่ของขวัญสารพัดชิ้น ที่ผู้ใหญ่ใจดีได้มอบให้ หลายๆคนมีขนมเต็มกระเป๋าผู้ใหญ่ใจดีก็เลยถามว่า “หนูไม่ทานขนมล่ะคะ”เด็กก็ตอบว่า “หนูจะเก็บไว้ทานได้หลายๆวัน และหนูก็จะเอาขนมไปฝากคุณพ่อคุณแม่และพี่ๆน้องๆของหนูค่ะ”ในวันนั้น เราได้เห็นรอยยิ้มของเด็กดี V-Star ที่ได้รับของขวัญ และขนมจากผู้ใหญ่ใจดี เห็นความ Alert ของเด็กๆที่เดินรอบมหารัตนวิหารคด ได้อย่างไม่กลัวเหนื่อย พวกเขาเดินไปเรื่อยๆโดยที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าระยะทางจะยาวไกลสักแค่ไหน เพราะเด็กๆรู้ว่า ทุกย่างก้าวที่พวกเขาก้าวเดินไป พวกเขาจะได้พบเจอแต่ภาพของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พุทธประวัติ ได้เห็นภาพของสวรรค์-นรก เปรต และก็จะได้พบเจอแต่เพื่อนๆ V-Star ที่เป็นดาวแห่งความดีเหมือนพวกเขา และได้พบเจอกับรอยยิ้มของเหล่าผู้ใหญ่ใจดี พี่ๆ V-Guide ที่คอยส่งรอยยิ้มทักทายพวกเขาเมื่อถึงช่วงเวลา ประเมินมาตรฐานวัฒนธรรมชาวพุทธ ภาพที่ปรากฏทำให้ผู้ที่พบเห็นถึงกับทึ่งตะลึง ด้วยความปลื้มปีติใจ เมื่อเด็กดี V-Star กว่า 500,000คน สวดมนต์พร้อมๆกัน กราบพระมหาธรรมกายเจดีย์พร้อมๆกัน นั่งสมาธิ(Meditation)ด้วยความสงบนิ่ง และทำข้อสอบด้วยความตั้งใจ เพราะเป็นภาพของพลังเยาวชน ผู้ที่กำลังจะเปลี่ยนแปลงโลกใบนี้ให้งดงามด้วยศีลธรรม เมื่อเด็กดี V-Star ทำข้อสอบเสร็จ ส่งกระดาษคำตอบ สิ่งที่ทุกๆคนจะได้รับเป็นรางวัลของความสำเร็จ คือ ภาพพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและวงตะวัน ซึ่งเป็นของขวัญพิเศษสุดของคุณครูไม่ใหญ่ ที่มอบให้ลูกๆเด็กดี V-Star ทุกคนเด็กๆถือภาพพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ด้วยความทะนุถนอม และใส่วงตะวันไว้ที่ข้อมือด้วยความภาคภูมิใจว่า หนูทำสำเร็จแล้ว เมื่อเด็กๆเดินออกมาเต็มลานธรรม มหาธรรมกายเจดีย์ พร้อมกับภาพพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ภาพที่ปรากฏ คือ ภาพของความสว่างไสว ภาพที่เด็กดี V-Star ถือภาพพระสัมมาสัมพุทธเจ้าชูขึ้น ด้วยความเคารพศรัทธา เลื่อมใสในพระรัตนตรัยอย่างสูงสุด เป็นภาพที่สื่อความหมายว่า “พวกเราเด็กดี V-Star ทุกคนจะตั้งใจปฏิบัติตนเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดี จะยอยกพระรัตนตรัยให้สูงเด่น”หลายๆคนบอกว่า “ทำไมภาพพระพุทธเจ้าของหนูสวยงามจังเลย หนูไม่เคยเห็นภาพพระพุทธเจ้าที่สวยอย่างนี้มาก่อนเลยค่ะ” ยิ่งเมื่อช่วงเวลาที่ภาพพระสัมมาสัมพุทธเจ้าต้องกับแสงตะวัน แล้วส่งประกายระยิบระยับ เต็มลานมหาธรรมกายเจดีย์ ทำให้ภาพที่ปรากฏเป็นเสมือนภาพของทะเลบุญ เป็นทะเลของภาพพระสัมมาสัมพุทธเจ้ากว่า 5แสนภาพที่งดงามยิ่งภาพประวัติศาสตร์ของความมหัศจรรย์ ในการรวมตัวกันทำความดีที่ยิ่งใหญ่ของเหล่าเด็กดี V-Star กว่า 5แสนคน ในวันนั้น จึงเป็นภาพที่งดงามที่จะติดตาตรึงใจ และเข้าไปอยู่ในใจของพวกเราทุกคนที่จะจดจำไว้ไม่มีวันลืมเลือนหมายเหตุ ภาพประกอบในบทความนี้มาจากเว็บบอร์ด www.dmc.tvขอขอบพระคุณเจ้าของภาพทุกท่าน
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-4510.png)
http://goo.gl/iT5hR