นี่แหละครอบครัว14. เกิดเป็นลูกกำพร้า เรียนน้อยแต่พูดได้ 7 ภาษา
คำถามจากทางบ้าน:ทำไม ลูกต้องลำบากตั้งแต่ยังเล็ก เป็นลูกกำพร้าเพราะแม่ตายและพ่อทิ้ง กรรมใดที่ทำให้ลูกเรียนน้อย จบแค่ ป.3ครึ่ง แต่พูดได้ถึง 7ภาษาที่นี่มีคำตอบ:ลูกต้องลำบากแต่เล็ก เป็นลูกกำพร้า เพราะกรรมในอดีตที่ไปคบคนพาล ดื่มเหล้า เจ้าชู้ ติดอบายมุข อีกทั้งไม่ได้เลี้ยงดูบิดามารดา และไม่รับผิดชอบลูกที่ตัวเองทำให้เกิด จึงทำให้มีชีวิตดังกล่าวลูกเรียนน้อย จบแค่ ป.3ครึ่ง แต่สามารถพูดได้ถึง 7ภาษา เพราะลูกขาดบุญสนับสนุนการศึกษา จึงทำให้เรียนน้อยในปัจจุบัน แต่งานในปัจจุบันบังคับให้ลูกต้องต่อสู้ดิ้นรนขวนขวาย จำเป็นจะต้องเรียนรู้ภาษาต่างๆ เพื่อเอาตัวให้รอด จึงทำให้ลูกพูดได้ 7ภาษา อย่างละนิดอย่างละหน่อย คือ สื่อสารกันพอรู้เรื่องโดย คุณครูไม่ใหญ่ (พระราชภาวนาวิสุทธิ์)9 กรกฎาคม พ.ศ.2548
http://goo.gl/FOiwJ