หนองคาย - เมื่อเร็วๆ นี้ นายมานิตย์ มกรพงศ์ และนายประสิทธิ์ โอสถานนท์ รองผวจ.หนองคาย เป็นประธานร่วมในการประชุมการจัดงานเทศกาลออกพรรษาบั้งไฟพญานาค ประจำปี 2549 ซึ่ง จ.หนองคาย ร่วมกับการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย กำหนดจัดงานเทศกาลออกพรรษาบั้งไฟพญานาคประจำปี 2549 ในวันออกพรรษา ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 11
นายมานิตย์กล่าวว่า วันออกพรรษาในปีนี้ตรงกับวันเสาร์ที่ 7 ต.ค. และเป็นวันออกพรรษาไทยกับลาวตรงกัน โดยทุกปีจะเกิดปรากฏการณ์บั้งไฟพญานาค ในปี 2548 ที่ผ่านมา มีลูกไฟพญานาคเกิดขึ้น 288 ลูก ในพื้นที่ อ.เมืองหนองคาย อ.ศรีเชียงใหม่ อ.สังคม อ.โพนพิสัย กิ่ง อ.รัตนวาปี อ.บึงกาฬ อ.บึงโขงหลง และ อ.ปากคาด ซึ่งเกิดขึ้นมากที่สุดที่ อ.โพนพิสัย จำนวน 107 ลูก มีนักท่องเที่ยวเดินทางมาชมประมาณ 691,000 คน ค่าใช้จ่ายของนักท่องเที่ยวระหว่างวันที่ 17-19 ต.ค.48 จำนวน 188,202,503 บาท มีนักท่องเที่ยวที่ใช้บริการที่พักแบบโฮมสเตย์ 956 คน รายได้จากที่พักอาหารและการจำหน่ายสินค้าโอท็อป จำนวน 301,500 บาท บางส่วนกางเต็นท์หน้าศาลากลางจังหวัด 146 คน
สำหรับการประชุมครั้งนี้เป็นการเตรียมการความพร้อมในการจัดกิจกรรม กำหนดหน่วยงานที่รับผิดชอบในด้านต่างๆ ให้ครอบคลุม เน้นให้ทุกฝ่ายดำเนินงานให้เรียบร้อย แก้ปัญหาที่เกิดขึ้นเป็นประจำคือการจัดการจราจร และการร้องเรียนโดยเฉพาะค่าที่พัก อาหาร ค่าบริการที่จอดรถ มีการฉวยโอกาสขึ้นราคาค่าที่พักและบริการ ซึ่งได้มอบหมายให้สำนักงานคุ้มครองผู้บริโภคประกาศเตือนผู้ประกอบการและตรวจสอบอย่างละเอียดร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง โดยจะมีการประชุมหารือกันในคณะทำงานกลุ่มย่อยและคณะทำงานระดับจังหวัดไม่ต่ำกว่า 3 ครั้ง ก่อนจะถึงช่วงการจัดงานเพื่อให้การจัดงานเป็นระเบียบเรียบร้อยและมีประสิทธิภาพ
ที่มา-
http://goo.gl/MMM4i