ผลการศึกษาในแคนาดาชี้ว่า อารมณ์มีผลดีต่อกระบวนการคิดแตกต่างกัน โดยพบว่าอารมณ์ดีช่วยให้มีความคิดสร้างสรรค์ ขณะที่อารมณ์หวาดกลัววิตกช่วยให้จดจ่อในรายละเอียดได้ดี
คณะนักวิจัยประจำคณะจิตวิทยา มหาวิทยาลัยโตรอนโต ประเทศแคนาดา ศึกษาค้นคว้าและตั้งสมมติฐานว่า อารมณ์ของมนุษย์น่าจะมีผลต่อวิธีการประมวลข้อมูลของคนเรา หากเปรียบเทียบความสนใจของเราเหมือนแสงไฟ อารมณ์ดีจะช่วยขยายไฟให้มีวงกว้างขึ้น ขณะที่อารมณ์เชิงลบเช่นความวิตกหวาดกลัวจะบีบไฟให้แคบเข้า
นักวิจัยทดลองให้นักศึกษา 24 คน ทำแบบทดสอบ 2 ชนิด ชนิดแรกเป็นการแก้ปัญหาเชิงสร้างสรรค์ที่ต้องอาศัยการประสมคำแบบแปลกๆ ชนิดหลังเป็นแบบทดสอบด้านการมองเห็นที่ต้องตัดข้อมูลที่ทำให้วอกแวก แต่ละครั้งจะให้ฟังเพลงที่ช่วยให้อารมณ์ดีและเพลงที่ก่อให้เกิดความเครียด
ผลลัพธ์พบว่า นักศึกษาที่ตอบว่าตนเองอารมณ์ดีทำได้ดีในงานแก้ปัญหาเชิงสร้างสรรค์ แต่ทำได้ไม่ดีในแบบทดสอบด้านการมองเห็น เพราะมักวอกแวกไปกับสิ่งรบกวน
คณะนักวิจัยสรุปว่า อารมณ์ที่แตกต่างกันย่อมส่งผลกระทบต่อกระบวนการคิดแตกต่างกัน ดังนั้น ความเคร่งเครียดมุ่งมั่นอาจไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุดในการแก้ปัญหา ลองหยุดพักและหันไปทำให้ตัวเองสนุกสนานอารมณ์ดีเสียก่อนแล้วค่อยกลับมาพยายามใหม่อาจจะช่วยให้แก้ปัญหาลุล่วงได้
ที่มา-
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-1074.png)
http://goo.gl/BapjE