ผู้เชี่ยวชาญด้านอัจฉริยภาพจากมหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด ระบุผู้หญิงสมัยนี้อยากสวย ฉลาด และสุขภาพดีทุกคนจึงพากันดูแลรูปร่างด้วยการออกกําลังกาย เคร่งครัดเรื่องอาหารการกิน แต่ไม่เคยมีใครสนใจว่าจะดูแลสมองอย่างไรให้มีสุขภาพดี ทั้งที่สมองเป็นอวัยวะตัดสินใจทุกเรื่องของชีวิตเรา จึงควรเอ็กเซอร์ไซส์สมองให้ไบร์ทด้วยเทคนิคง่ายๆ ดังต่อไปนี้
**จิบน้ำบ่อยๆ สมองประกอบด้วยน้ำ 85% เซลล์สมองก็เหมือนต้นไม้ที่ต้องการน้ำหล่อเลี้ยง ถ้าไม่มีน้ำ ต้นไม้ก็เหี่ยว ถ้าไม่อยากให้เซลล์สมองเหี่ยว ซึ่งส่งผลให้การส่งข้อมูลช้า กลายเป็นคนคิดช้าหรือคิดไม่ค่อยออกแต่ละวันจึงควรดื่มน้ำบ่อยๆ
** กินไขมันดี คนไม่ค่อยรู้ว่าสมองคือก้อนไขมัน ซึ่งจําเป็นต้องมีไขมันดีไปทดแทนส่วนที่สึกหรอ แนะนําให้กินไขมันดีระหว่างวัน จําพวกน้ำมันปลา สารสกัดใบแป๊ะก๋วย ปลาที่มีไขมันดีอย่างปลาแซลมอน นมถั่วเหลืองและวิตามินรวมน้ำมันพริมโรส ที่ทําให้เซลล์ชุ่มน้ำ และสดชื่น
** หลังจากตื่นนอนแล้วให้ตั้งสติและนั่งสมาธิ(Meditation)ทุกเช้าวันละ12 นาที เพื่อให้สมองเข้าสู่ช่วงที่มีคลื่น Theta ซึ่งเป็นคลื่นที่ผ่อนคลายสุดสุด ทําให้สมองมี Mental Imagery สามารถจินตนาการเห็นภาพและมีความคิดสร้างสรรค์ ถ้าทำไม่ได้ตอนเช้าก็ทำก่อนนอนทุกวัน
**ใส่ความตั้งใจ เหมือนการโปรแกรมสมองว่านี่คือสิ่งที่ต้องเกิดระหว่างวัน สมองจะปรับพฤติกรรมเราให้ไปสู่เป้าหมายนั้น ทำให้ประสบความสำเร็จในสิ่งต่างๆ เพราะสมองไม่แยกระหว่างสิ่งที่ทำจริงกับสิ่งที่เกิดขึ้น ทั้งสองอย่างเป็นเสมือนสิ่งเดียวกัน
ที่มา-![]()
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-1895.png)
http://goo.gl/KZ0Qq