นายณัฏฐวุฒิ โพธิสาโร กงสุลใหญ่ ณ นครกว่างโจว สาธารณรัฐประชาชนจีน กล่าวถึงโครงการนำคณะนาฏศิลป์พื้นบ้านภาคตะวันออกเฉียงเหนือจาก ม.ราชภัฏอุบลราชธานีมาจัดแสดงที่จีนว่า ปัจจุบันรูปแบบการทูตมีการเปลี่ยนแปลงไปมาก โดยเฉพาะการนำวัฒนธรรมมาเป็นตัวเชื่อมความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ ซึ่งตนเห็นว่าศิลปวัฒนธรรมไทยเป็นสิ่งที่สวยงามและมีเอกลักษณ์เป็นของตนเอง จึงน่าจะนำมาจัดแสดงเพื่อเป็นการกระชับความสัมพันธ์ให้แน่นแฟ้นมากยิ่งขึ้น ซึ่งการแสดงทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือของไทยเป็นการแสดงที่สนุกสนานไม่น่าเบื่อ ซึ่งจะทำให้ชาวจีนที่รับชมเกิด ความประทับใจ ส่งผลให้อยากที่จะไปสัมผัสบรรยากาศของประเทศไทยจริง ๆ ซึ่งการสร้างสัมพันธ์ทางการทูตเชิงวัฒนธรรมนั้น จะช่วยในเรื่องของการท่องเที่ยวไปในตัวอีกด้วย
นายณัฏฐวุฒิ กล่าวต่อไปว่า การนำวัฒนธรรมไทยมาจัดแสดงนั้น ตนคิดว่าจะต้องจัดอย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง โดยจะให้คณะการแสดงของมหาวิทยาลัยจากภูมิภาคต่าง ๆ ของไทยได้มีโอกาสมาแสดงความสามารถ ซึ่งจะเป็นการส่งเสริมให้เยาวชนไทยได้มาเรียนรู้ประสบการณ์การใช้ชีวิตในต่างแดน รวมทั้งได้เรียนรู้ศิลปวัฒนธรรมของประเทศเพื่อนบ้าน ตลอดจนได้เป็นทูตทางวัฒนธรรมอีกด้วย ซึ่งจะเป็นการปลูกฝังให้เด็กเกิดความรู้สึกรักวัฒนธรรมและอยากที่จะรักษาเอกลักษณ์ความเป็นไทยมากขึ้น
“คนจีนชอบวัฒนธรรมไทยมาก เมื่อไปเที่ยวเมืองไทยก็จะกลับมาเล่าความประทับใจในศิลปะการแสดงพื้นบ้านของไทยว่ามีความสนุกสนาน ผมจึงคิดว่าถ้านำการแสดงจากไทยมาแสดงให้คนจีนได้ดูก็จะเป็นการกระตุ้นให้คนจีนอยากไปเที่ยวเมืองไทยมากขึ้น ทั้งนี้ในปัจจุบันหลายประเทศได้หันมาใช้การทูตเชิงวัฒนธรรมมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นฝรั่งเศส หรือเกาหลี ดังนั้นผมในฐานะที่เป็นนักการทูตจึงได้เริ่มนำการทูตเชิงวัฒนธรรมมาใช้ เพื่อเป็นจุดเริ่มต้นการรุกของวัฒนธรรมไทยเข้าสู่โลกสากล” กงสุลใหญ่ กล่าว.ที่มา-
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-2380.png)
http://goo.gl/j7eK1