ถึงจะเป็นต้นตำรับแสตนอัพคอมเมดี้เมืองไทย แต่พอถึงเวลาทำงานจริง "โน้ส-อุดม แต้พานิช" กลับต้องทำเองทุกอย่าง โดยเจ้าตัวเล่าว่า
"ผมรู้สึกว่าการทำเดี่ยวแต่ละครั้งเป็นงานใหญ่มากในชีวิต เพราะแสตนอัพคอมเมดี้ของเมืองไทยไม่มีใครมาจัดอะไรให้ เราต้องทำเองหมด แล้วรายละเอียดในการทำงานค่อนข้างเยอะ คอมมีเดี้ยนต่างประเทศเขาโชคดีตรงที่มีผู้ชำนาญการไปจัดการนู่นนี่ มีมืออาชีพเขียนมุขให้ แต่ของเราต้องเป็นผลผลิตของเราเอง ถ้าผมไม่ได้เขียนเองผมจำไม่ได้เลยนะ เพราะมันไม่ได้มาจากเรื่องราวที่เราไปสัมผัสมาเอง ผมเลยสรุปว่าเรื่องราวแต่ละเรื่องที่นำมาเล่า มันต้องมาจากประสบการณ์ที่ผมไปเจอมากับตัว มันถึงจะเล่ารายละเอียดเรื่องนั้นๆ ได้ ถึงเรื่องจะไม่ตลกมาก แต่ว่าเราเล่าด้วยความรู้สึกที่เป็นธรรมชาติมาจากตัวตนของเรา มันน่าจะเป็นอะไรที่ดูเป็นธรรมชาติที่สุดแล้ว ทำให้คนดูรู้สึกหรือเข้าถึงมันได้ง่ายขึ้น" โน้สกล่าว
ที่มา-น.ส.พ.แนวหน้า
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-2815.png)
http://goo.gl/KpMnq