ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 11 มกราคม พ.ศ. 2558
เกาะติดสถานการณ์ธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร ปีที่ 4
วันศุกร์ที่ 11 มกราคม พ.ศ. 2558
เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา
“คำว่าอุปสรรคไม่เคยอยู่ในหัวใจของพุทธบุตรกองพันเนื้อนาบุญและกองพลจักรพรรดิดาวรวยเลย” เพราะว่าตลอดเส้นทางเดินธุดงค์ครั้งนี้มีบททดสอบความเข้มแข็งหลายอย่างเลย ทั้งแสงแดดที่ร้อนจ้า สายฝนที่ตกลงมา สายลมแห่งความหนาวเย็น หรือจะเรียกว่าเป็นธุดงค์3ฤดู ก็ได้ค่ะ แต่ทุกคนก็ยิ้มสู้อย่างอบอุ่นหัวใจเพราะมีพระเดชพระคุณหลวงปู่เป็นขวัญกำลังใจในภารกิจฟื้นฟูพระพุทธศาสนาค่ะ
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-1.jpg)
พุทธบุตรกองพันเนื้อนาบุญและกองพลจักรพรรดิดาวรวย
ทุกคนสู้ไม่ถอยแม้จะเจอทั้งแดด ฝน และลมหนาว
ทุกคนสู้ไม่ถอยแม้จะเจอทั้งแดด ฝน และลมหนาว
หลวงพ่อเจ้าคะ ตอนนี้กระแสข่าวธุดงค์ธรรมชัยดังไปถึงแดนมังกรแล้ว เมื่อเว็ปไซต์สำนักข่าวยักษ์ใหญ่อันดับหนึ่งของประเทศจีน “ซินล่างหว่าง” และเว็บไซต์สำนักข่าวชั้นนำ “เฟิ่งหวงหว่าง” ช่วยกันเผยแพร่ข่าวดีๆ ธุดงค์ธรรมชัย ออกสู่สายตาชาวจีนทั่วโลกค่ะ
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-2.jpg)
เว็ปไซต์สำนักข่าวอันดับ1 ของประเทศจีน “ซินล่างหว่าง”
พาดหัวข้อข่าวที่น่าสนใจหน้าแรก ทางเว็บไซต์ ว่า
“รับพรปีแพะ 2015 ต้อนรับพระภิกษุนับพันรูปเดินธุดงค์เท้าเปล่า”
พาดหัวข้อข่าวที่น่าสนใจหน้าแรก ทางเว็บไซต์ ว่า
“รับพรปีแพะ 2015 ต้อนรับพระภิกษุนับพันรูปเดินธุดงค์เท้าเปล่า”
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-3.jpg)
เว็บไซต์สำนักข่าวชั้นนำของประเทศจีน “เฟิ่งหวงหว่าง”
ช่วยกันเผยแพร่ข่าวธุดงค์ธรรมชัย พร้อมคำบรรยายประกอบภาพ
ทางเว็บไซต์ http://fo.ifeng.com/
ช่วยกันเผยแพร่ข่าวธุดงค์ธรรมชัย พร้อมคำบรรยายประกอบภาพ
ทางเว็บไซต์ http://fo.ifeng.com/
ตลอดทั้งวันของวันนี้อากาศสดชื่นแจ่มใส ลมพัดเย็นๆ ด้วยอุณหภูมิสบายๆ 21 องศาเซลเซียสค่ะ ทำให้กองพลจักรพรรดิดาวรวยก็ยิ้มแย้มแจ่มใส ตั้งตารอรับพระธุดงค์ด้วยใจใสๆ โดยเฉพาะพี่น้องชาวเมียนมาร์ของเรา วันนี้พร้อมใจกันมาจากจังหวัดสมุทรสาคร 43 รถบัส จำนวนถึง 2,000 กว่า คนเลยทีเดียว พอรู้ว่าจะมาวัดพระธรรมกาย ทุกคนก็ตื่นเต้นกันยกใหญ่ กลัวไม่ได้มากัน พอมาถึงจุดต้อนรับพระธุดงค์ ทุกคนก็ปลื้มมาก ดีใจมาก และอยากมากันอีก
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-4.jpg)
หลวงพ่อพระอินทญานนะ เจ้าอาวาสวัดยีงเง จากเมืองทวาย
เดินทางไปชักชวนผู้มีบุญชาวเมียนมาร์ให้มาต้อนรับพระธุดงค์
ถึงที่จังหวัดสมุทรสาครด้วยตัวท่านเอง เมื่อวันที่ 7 มกราคม พ.ศ.2558
เดินทางไปชักชวนผู้มีบุญชาวเมียนมาร์ให้มาต้อนรับพระธุดงค์
ถึงที่จังหวัดสมุทรสาครด้วยตัวท่านเอง เมื่อวันที่ 7 มกราคม พ.ศ.2558
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-5.jpg)
พี่น้องชาวเมียนมาร์ปลื้มใจมาก
ที่ได้มาต้อนรับพระธุดงค์กองพันเนื้อนาบุญ 1,130 รูป
ที่ได้มาต้อนรับพระธุดงค์กองพันเนื้อนาบุญ 1,130 รูป
ส่วนแกนนำชาวบ้านตำบลบางหลวงในละแวกนี้ก็ตื่นเต้นและตื่นตัวกันมาก นำโดยนายกเทศมนตรีตำบลบางหลวง ดาบตำรวจบำรุง วิมูลชาติ ท่านให้การสนับสนุนเรื่องรถน้ำ เตรียมทำความสะอาดพื้นที่และอำนวยความสะดวกทุกเรื่องอย่างเต็มที่ ท่านได้กล่าวว่า “ชาวบางหลวงถือว่าโชคดีมากที่ได้มาต้อนรับพระธุดงค์เป็นตำบลแรกๆของจังหวัดนครปฐม อยากให้พระธุดงค์เดินผ่านทุกปี ชาวบ้านจะได้เห็นพระ และสิ่งดีๆจะได้เข้ามาในชีวิตครับ”
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-6.jpg)
ดาบตำรวจบำรุง วิมูลชาติ นายกเทศมนตรีตำบลบางหลวง
ให้การสนับสนุนเป็นอย่างดีในทุกๆเรื่อง
ให้การสนับสนุนเป็นอย่างดีในทุกๆเรื่อง
และท่านยังได้ชวนเพื่อน ดร.ธงชัย พงศ์สิทธิกาญจนา รองคณบดีคณะวิทยาการจัดการ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครปฐม ให้พานักศึกษาออกมาต้อนรับพระธุดงค์ด้วย
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-7.jpg)
ดาบตำรวจบำรุง วิมูลชาติ และ ผศ.ดร.ธงชัย รองคณะบดีคณะวิทยาการจัดการ
มหาวิทยาลัยราชภัฏนครปฐม นำนักศึกษาออกมารับพระธุดงค์ทุกปี ปีละหลายๆ รอบ
ทางด้านหน้าตลาดบางหลวง ก็มีชาวบ้านออกมาต้อนรับพระท่ามกลางลมหนาว ผู้สื่อข่าวบุญสว่างเห็นน้องผู้ชายกำลังทำความสะอาดหน้าบ้าน จึงเข้าไปถามเจ้าของร้าน พี่นิตยา รัตนวรรณพันธ์ เธอบอกว่า “รู้สึกเป็นมงคลแก่บ้านที่พระได้เดินผ่าน ทุกๆปีจะทำความสะอาดหน้าบ้านรอพระ พอเสื่อมาก็จะช่วยเจ้าหน้าที่ปูเสื่อ และอาบน้ำใส่เสื้อขาวมาต้อนรับพระ วันนี้ก็ออกมากันทั้งบ้าน และเป็นวันครบรอบเสียชีวิตของเตี่ยพอดี เลยได้ทำบุญให้เตี่ยด้วย”
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-8.jpg)
อู่กิจเจริญยนต์ ทำความสะอาดหน้าบ้าน
และออกมาต้อนรับพระธุดงค์กันทั้งครอบครัวค่ะ
และออกมาต้อนรับพระธุดงค์กันทั้งครอบครัวค่ะ
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-9.jpg)
พระธุดงค์เดินผ่านหน้าตลาดบางหลวง ร.ศ.112 ตลาดเก่าแก่อายุกว่า 100 ปี
ชาวบ้านทราบข่าวจากเสียงตามสายที่หลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดบางหลวง
ประกาศประชาสัมพันธ์ให้ออกมารอต้อนรับพระธุดงค์
ประกาศประชาสัมพันธ์ให้ออกมารอต้อนรับพระธุดงค์
เมื่อถึงจุดพักระหว่างทาง ได้พบกับคุณยายอำนวย รัตนผุสดีกุล เจ้าของโรงสีข้าวศิริโชคชัย ที่แสนใจดีให้ความอนุเคราะห์สถานที่พักระหว่างทาง คุณยายดีใจมาก พอมีเจ้าหน้าที่มาติดต่อให้เป็นที่พักระหว่างทางคุณยายก็ตอบรับทันที และรู้สึกเป็นบุญมากที่มี พระ 1,130 กว่ารูป มาเหยียบพื้นที่ตรงนี้
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-10.jpg)
คุณยายอำนวย รัตนผุสดีกุล เจ้าของโรงสีข้าวศิริโชคชัย
ให้ความอนุเคราะห์สถานที่พักระหว่างทาง
ให้ความอนุเคราะห์สถานที่พักระหว่างทาง
ตลอดเส้นทางธุดงค์ในวันนี้ เต็มไปด้วยลูกหลานเหลนหลวงปู่ ที่ออกมาต้อนรับพระธุดงค์อย่างหนาแน่น ด้วยความรู้สึกซาบซึ้งในพระคุณของพระผู้ปราบมาร เช่น นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหินมูล นายเฉลิมพล ซังฮี้ บอกว่า “รู้สึกอิ่มบุญ อิ่มอกอิ่มใจ ที่ได้มาต้อนรับพระธุดงค์เป็นประจำทุกปี ดีใจที่ได้ช่วยกันรักษาประเพณี รักษาพุทธศาสนาให้คงอยู่คู่กับเราตลอดไป แล้วอากาศก็ร่มเย็นด้วย”
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-12.jpg)
นายเฉลิม ซังฮี้ นายก อบต.หินมูล
พาลูกบ้านออกมาต้อนรับคณะพระธุดงค์ทุกปี
พาลูกบ้านออกมาต้อนรับคณะพระธุดงค์ทุกปี
แม้แต่ ผู้ใหญ่บ้านประเสริฐ มีมูลทอง หมู่ 1 ต.หินมูล อ.บางเลน กล่าวว่า “ชวนลูกบ้านออกมาได้ 100กว่าคน บุญที่ได้ทำนี้ก็ทำปีละครั้ง โครงการนี้ทำให้คนได้ทำความดี ได้บุญ พื้นที่หมู่บ้านเราพอพระเดินผ่านก็ทำให้อยู่เย็นเป็นสุข การได้ทำบุญแบบนี้ก็ทำให้จิตใจสบาย”
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-13.jpg)
ผู้ใหญ่บ้านประเสริฐ มีมูลทอง ผู้ใหญ่บ้านหมู่ 1 ตำบลหินมูล อำเภอบางเลน
ชักชวนลูกบ้านออกมาร้อยกว่าคน
ชักชวนลูกบ้านออกมาร้อยกว่าคน
ทางด้านแกนนำชาวบ้านคลองส้มกลิ้ง หมู่ 8 พี่ยุพเยาว์ จันทร์สุวรรณ เธอกล่าวด้วยความดีใจว่า “ได้ชวนชาวบ้าน 40-50 คน มาเกลี่ยดิน ทำความสะอาดทาง ทำป้ายมาติดเพื่อรอรับพระธุดงค์ เมื่อวานได้ทำความสะอาดไปแล้ว แต่เมื่อคืนนี้ฝนตก พอตอนเช้าก็มาทำความสะอาดอีกรอบหนึ่ง ขณะทำก็ตื่นเต้น รู้สึกดี ไม่รู้สึกเหนื่อยนะ เวลาทำมันปลื้ม ชวนชาวบ้านมาก็ง่ายให้ความร่วมมืออย่างดี”
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-14.jpg)
พี่ยุพเยาว์ จันทร์สุวรรณ แกนนำชาวบ้านคลองส้มกลิ้ง หมู่ 8
ชวนชาวบ้าน 40-50 คนทำความสะอาดพื้นที่เพื่อต้อนรับพระธุดงค์
ชวนชาวบ้าน 40-50 คนทำความสะอาดพื้นที่เพื่อต้อนรับพระธุดงค์
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-15.jpg)
คุณครูพาสุข เกียรติอนันต์
ครูผู้ประสานงานโรงเรียนโสตศึกษาปานเลิศ จ.ลพบุรี กับนักเรียนคนเก่งและดี
สวดสรรเสริญพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ และต้อนรับพระธุดงค์
ครูผู้ประสานงานโรงเรียนโสตศึกษาปานเลิศ จ.ลพบุรี กับนักเรียนคนเก่งและดี
สวดสรรเสริญพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ และต้อนรับพระธุดงค์
จุดหมายปลายทางของการเดินธุดงค์วันนี้คือ “วัดผาสุการาม” พระภิกษุที่สร้างวัดผาสุการามองค์แรกของวัด คือ พระครูสังฆรักษ์สังวาลย์ เป็นหนึ่งในพระภิกษุ 3 รูป ที่พระเดชพระคุณหลวงปู่ ได้มาเผยแผ่ธรรมครั้งแรก ณ วัดบางปลา อ.บางเลน จ.นครปฐม หลังจากนั้น พระเดชพระคุณหลวงปู่ ก็ได้มอบหมายให้ หลวงพ่อสังวาลย์ ออกเผยแผ่ธรรม และมาปักหลักสร้างวัดแห่งนี้
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-16.jpg)
พระครูสังฆรักษ์สังวาลย์ เป็นหนึ่งในพระภิกษุ 3 รูป ที่พระเดชพระคุณหลวงปู่
ได้มาเผยแผ่ธรรมครั้งแรก ณ วัดบางปลา อ.บางเลน จ.นครปฐม
หลังจากนั้น พระเดชพระคุณหลวงปู่ ก็ได้มอบหมายให้ หลวงพ่อสังวาลย์ ออกเผยแผ่ธรรม
และมาปักหลักสร้างวัดผาสุการามแห่งนี้
และมาปักหลักสร้างวัดผาสุการามแห่งนี้
แม้แต่เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน พระครูผาสุกกิจจาภรณ์ โยมพ่อเคยพาไปพบกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ที่วัดปากน้ำ เมื่อตอนเด็กๆท่านไม่ค่อยแข็งแรง หลวงปู่ท่านก็นั่งเข้าที่และกล่าวว่า “ไปคุยกับเขาไว้แล้ว และตั้งชื่อให้ว่า ด.ช.สัมพันธ์ ต่อไปจะให้บวชเป็นพระ เป็นเจ้าอาวาส” ซึ่งคำของหลวงปู่ก็ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งกว่าตาเห็น เพราะท่านก็ได้มาเป็นเจ้าอาวาสที่วัดผาสุการามแห่งนี้
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-17.jpg)
ได้รับความเมตตาจากพระครูพิทักษ์สุขวัฒน์ รองเจ้าคณะอำเภอบางเลน เจ้าอาวาสวัดสุขวัฒนาราม (ขวา)
และพระครูผาสุกกิจจาภรณ์ เจ้าอาวาสวัดผาสุการาม (ซ้าย) เมตตาเดินนำเข้าจุดพักค้าง ณ วัดผาสุการาม
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-18.jpg)
พิธีล้างเท้าพระ ณ วัดผาสุการาม หนาแน่นไปด้วยสาธุชนผู้มีบุญ
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580111-dd-19.jpg)
ภาพน่ารักของหนูน้อย เมื่อใจใส ใจสบายทำอะไรก็สำเร็จ
“เด็กในวันนี้คือพระธุดงค์ในวันหน้า โตขึ้นผมจะบวชและเดินธุดงค์ครับ”
“เด็กในวันนี้คือพระธุดงค์ในวันหน้า โตขึ้นผมจะบวชและเดินธุดงค์ครับ”
![](https://images.dmc.tv/www/external/580111-TD_030.jpg)
ภาพส่งท้ายสำหรับคืนนี้กระต่ายน้อยมีบุญ มาร่วมต้อนรับคณะพระธุดงค์ด้วย
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-19416.png)
http://goo.gl/r0KG4Q