ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 24 มกราคม พ.ศ. 2558
เกาะติดสถานการณ์ธุดงค์ธรรมชัยเส้นทางพระผู้ปราบมาร ปีที่ 4
วันที่ 24 มกราคม พ.ศ. 2558
เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา
บรรยากาศวันนี้อบอุ่น เต็มไปด้วยผู้มีบุญที่มารอต้อนรับพระธุดงค์อย่างมากมายอลังการล้านแปด มองไปทางไหนก็ปลื้ม ปลื้มจนยิ้มไม่หุบ จนแก้มแทบปริเลยทีเดียว
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-1.jpg)
สว่างกลางดวงใจทุกย่างก้าว
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-2.jpg)
พลังศรัทธาของชาวพุทธไม่เคยเสื่อมถอยลดลงเลย
พระครูปลัดพิเชษฐ์ อคฺคธมฺโม รองเจ้าอาวาสวัดชีผ้าขาว จ.สมุทรสาคร ท่านได้ฝากความในใจมาถึงพระธุดงค์ไว้ตั้งแต่เมื่อวานนี้ว่า “นี้เป็นกิจกรรมส่งเสริมพระพุทธศาสนาที่ดีมาก หลวงพ่อขอให้พระธุดงค์ทุกรูปจงมีความแข็งแกร่งด้านจิตใจและพละกำลัง การเดินธุดงค์แม้จะเหน็ดเหนื่อย แต่เมื่อถึงจุดหมายปลายทางแล้ว เราจะได้ทั้งบุญกุศล ได้ทั้งความชื่นใจ และได้สิ่งดีๆเกิดขึ้นตามมามากมาย ทุกรูปได้เดินเพื่อเผยแผ่ให้ชาวโลกได้เห็นได้รู้จักพระพุทธศาสนา ทำให้เกิดความรู้สึกรักหวงแหนพระพุทธศาสนาของเรามากขึ้น หลวงพ่อขออนุโมทนาบุญกับทุกรูปด้วย”
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-3.jpg)
พระครูปลัดพิเชษฐ์ อคฺคธมฺโม รองเจ้าอาวาสวัดชีผ้าขาว จ.สมุทรสาคร
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-4.jpg)
นายอภิชัย เตชะสวัสดิ์ ประธานสภาอุตสาหกรรม จ.สมุทรสาคร
"ผมเห็นว่าการที่ให้ประชาชนมีส่วนร่วมในโครงการนี้ถือเป็นสิ่งที่ดีงาม
เป็นการปลูกจิตสำนึกให้รักในการทำความดีครับ"
"ผมเห็นว่าการที่ให้ประชาชนมีส่วนร่วมในโครงการนี้ถือเป็นสิ่งที่ดีงาม
เป็นการปลูกจิตสำนึกให้รักในการทำความดีครับ"
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-5.jpg)
พันตำรวจเอก สุรจิต ชิวนวรรณ์ รองผู้กำกับการ จ.สมุทรสาคร
"ในนามข้าราชการตำรวจ รู้สึกยินดีและปลื้ม มีพลังในการทำหน้าที่
เพราะประทับใจมากที่หลวงปู่และพระธุดงค์สละเวลามาโปรดชาวสมุทรสาครครับ"
"ในนามข้าราชการตำรวจ รู้สึกยินดีและปลื้ม มีพลังในการทำหน้าที่
เพราะประทับใจมากที่หลวงปู่และพระธุดงค์สละเวลามาโปรดชาวสมุทรสาครครับ"
ทุกย่างก้าวของพระธุดงค์ ไม่ได้สูญเปล่าราวกับสูญญากาศ แต่ได้ทำให้ผู้คนมากมายภาคภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นชาวพุทธ อย่างพี่สุทธิชัย บูชาพันธ์ พนักงานบริษัท ไทยโอซูก้า จำกัด บอกว่า “ปลื้มครับ พูดแล้วขนลุกเลย เมื่อวานผมได้ไปนั่งต้อนรับท่านมาทีหนึ่งแล้ว วันนี้ก็อยากมาต้อนรับอีก แล้วเย็นนี้ก็จะไปรับอีก ส่วนพรุ่งนี้วันหยุด ผมก็จะตามไปรับอีก ที่อยากมาไหว้ท่านหลายรอบขนาดนี้ เพราะเมื่อวานผมได้นั่งต้อนรับ ได้ดูท่านใกล้ๆ ท่านเดินตากแดดจนตัวนี่เมี่ยมไปหมด แต่สำรวมมากๆทุกองค์เลยครับ ดูสมาธิท่านแน่นมาก ทั้งๆที่เหนื่อยนะ เหงื่อไหลเยอะด้วย แต่ท่านเดินแบบมุ่งมั่นจริงๆ ทำให้ผมศรัทธามาก ผมภูมิใจเลยที่ได้เกิดเป็นชาวพุทธ ศาสนาพุทธของเรามันต้องอย่างนี้ครับ การได้เห็นพระดีๆทำให้ผมอยากเข้าวัดทำบุญมากขึ้น มากๆเลยครับ”
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-6.jpg)
พี่สุทธิชัย บูชาพันธ์ พนักงานบริษัท ไทยโอซูก้า จำกัด (เสื้อสีม่วง)
ยกนิ้วโป้งยืนยันว่า เห็นพระธุดงค์แล้วปลื้มจริงๆเลย
ยกนิ้วโป้งยืนยันว่า เห็นพระธุดงค์แล้วปลื้มจริงๆเลย
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-7.jpg)
พันเอกสังกาจ ศิริเอก จากกองทัพไทย "ในฐานะตัวแทนกองทัพไทย
ผมว่าการให้พี่น้องประชาชนได้มาโปรยดาวรวยต้อนรับกองทัพธรรม
คือ การคืนความสุขที่แท้จริงให้พี่น้องชาวไทยและคนทั้งโลกครับ"
ผมว่าการให้พี่น้องประชาชนได้มาโปรยดาวรวยต้อนรับกองทัพธรรม
คือ การคืนความสุขที่แท้จริงให้พี่น้องชาวไทยและคนทั้งโลกครับ"
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-8.jpg)
พนักงาน ยูนิคอร์ด (UNICORD) พากันมาต้อนรับพระธุดงค์อย่างหนาแน่นปลื้มล้นเส้นทาง
ถึง 6 ช่วงเสาธงธรรมจักร(ประมาณ 120 เมตร)
วันนี้เป็นวันโปรยดาวรวยต้อนรับพระธุดงค์ ที่อินเทรนด์สุดๆ ต้อนรับสู่ AEC เชื่อมสายสัมพันธ์ด้วยบุญใหญ่ เพราะพี่น้องชาวพุทธทั้งชาวไทย ชาวเมียนมาร์ และอีกหลายๆชาว พาออกมาต้อนรับพระธุดงค์อย่างหนาแน่น และถึงแม้จะหนาแน่นไปด้วยผู้คน แต่ในทุกๆกิโลเมตรที่พระธุดงค์เดินผ่าน เหมือนโลกหยุดหมุน เพราะทุกคนหยุดทุกภารกิจพากันมานั่งประนมมือนิ่ง ส่งใจที่เลื่อมใสไปที่ศูนย์กลางแห่งศรัทธา คือขบวนพระธุดงค์ 1,130 รูป
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-9.jpg)
พนักงาน 300 กว่าคน ของโรงงานพัทยาฟู๊ด ออกมาต้อนรับพระธุดงค์อย่างคึกคัก
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-10.jpg)
ชาวเมียนม่าร์ จากบ้านแพ้ว ปลื้มสุดหัวใจ
ที่ได้มาเป็นส่วนหนึ่งในการสืบทอดพระพุทธศาสนาให้ยืนยง
ที่ได้มาเป็นส่วนหนึ่งในการสืบทอดพระพุทธศาสนาให้ยืนยง
น้องมัน บ้านเดิมอยู่ท่าขี้เหล็กรัฐฉาน เมียนมาร์ เข้ามาทำงานอยู่ที่สวนกล้วยไม้ อ.บ้านแพ้ว จ.สมุทรสาคร น้องมัน บอกว่า “เมื่อวันที่ 4 มกราคม หนูไปโปรยดาวรวยคนเดียวค่ะ หนูรู้สึกดีมากๆ และก็ตื่นเต้นเพราะที่พม่าบ้านหนูยังไม่มีแบบนี้ พอกลับไปบ้านแพ้ว หนูทนไม่ได้ อยากให้ญาติพี่น้อง ได้เห็น ได้บุญ หนูเลยชวนให้มาโปรยวันนี้ 80 กว่าคนค่ะ” คุณปาลี อาแท้ๆ ของน้องมัน ได้ดู DMC ที่จูนเจอเมื่อ 5 เดือนก่อน แม้จะฟังหลวงพ่อรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง แต่ก็ดูตลอด คุณปาลี บอกว่า “คุณครูไม่ใหญ่หล่อมาก ฟังท่านแล้วสบายใจที่สุดเลย” และบอกอีกว่า “ยังไงเราก็ต้องมารับพระธุดงค์ให้ได้ ถึงเรามีงานเท่าไรก็ต้องเว้น งานมีทำทุกวัน แต่ทำบุญกับพระเป็นพันรูปไม่ได้มีทุกวัน วันนี้เลยยกครอบครัวมากันหมดบ้านเลย แล้วถ้าลูกชายโตขึ้นก็จะให้บวชแบบพระธุดงค์ด้วย”
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-11.jpg)
คุณปาลี(ซ้าย) น้องมัน(ขวา) "พอพระธุดงค์เดินมาถึงตรงหน้ารู้สึกดี รู้สึกสบาย
รู้สึกสว่าง โล่งไปหมดเลยค่ะ ท่านอดทนเดินมาตั้งไกล มาให้บุญกับเรา ดีใจค่ะ"
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-12.jpg)
ยายกำภา ศรีปานเงิน ชาวไทย-รามัญ อายุ 80 ปี
คุณยายจะพูดย้ำๆอยู่ประโยคเดียวว่า "พ่ะแยะแยะ เทอปีม จ้อด" แปลว่า พระเยอะๆ ปลื้มใจจัง
และวันนี้เด็กดี V-Star ก็รวมพลกองทัพพลังมด มาช่วยกันเชิดชูพระพุทธศาสนาถึง 7,029 คน จาก 108 โรงเรียน
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-13.jpg)
น้องโตส ชั้น ม .4/8 โรงเรียนสิริรัตนาธร กทม.มากับเพื่อนๆ V-Star 135 คน
"ผมเองก็อยากจะบวชเพื่อเดินธุดงค์สักครั้งหนึ่งในชีวิต ผมจะบวชให้พ่อและแม่ภูมิใจ
แล้วครั้งหน้าผมจะชวนคุณพ่อคุณแม่มาโปรยด้วยครับ "
"ผมเองก็อยากจะบวชเพื่อเดินธุดงค์สักครั้งหนึ่งในชีวิต ผมจะบวชให้พ่อและแม่ภูมิใจ
แล้วครั้งหน้าผมจะชวนคุณพ่อคุณแม่มาโปรยด้วยครับ "
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-14.jpg)
น้องแพรว ประธานชมรม V-Star Club มากับเพื่อนๆ โรงเรียนตะวันชัยวิทยา ทั้งโรงเรียน "ปีนี้พวกหนูปลูกดาวรวยเองด้วยที่ข้างโรงเรียน 1 ไร่ ถ้าหนูเป็นผู้ชาย
หนูก็อยากจะบวชเหมือนกัน แต่เมื่อเราเดินอย่างพระธุดงค์ไม่ได้
จึงขอมาโปรยดาวรวยให้ท่านแทนค่ะ"
หนูก็อยากจะบวชเหมือนกัน แต่เมื่อเราเดินอย่างพระธุดงค์ไม่ได้
จึงขอมาโปรยดาวรวยให้ท่านแทนค่ะ"
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-15.jpg)
ภาพบางส่วน ชาวเมียนม่าร์จากบริษัท เจริญอุตสาหกรรม จำกัด
ข้ามเรือจากท่าฉลอม มามหาชัยเพื่อรับบุญใหญ่
ข้ามเรือจากท่าฉลอม มามหาชัยเพื่อรับบุญใหญ่
เมื่อไปถึงตลาดมหาชัย สายธารแห่งศรัทธายังทรงพลังจนสะเทือนไปถึงหัวใจของทุกคนให้อยากทำแต่ความดี คุณประวิทย์ ศรีแสงนาม กรรมการบริหาร บริษัท เจริญอุตสาหกรรม จำกัด เป็นอดีตธรรมทายาท รุ่นที่ 15 วันนี้ปิดบริษัทให้เครื่องจักรพักผ่อน เพราะจะเปิดโอกาสให้พนักงานทุกคนได้บุญ ซึ่งพนักงานชาวเมียนมาร์กว่า 800 ชีวิต ก็พากันนั่งเรือข้ามฝั่งจากท่าฉลอม มาที่ตลาดมหาชัย แบบคึกคัก ปิดโรงงานมากันเลย คุณประวิทย์ บอกว่า “คนพม่านับถือศาสนาพุทธมากอยู่แล้ว เมื่อครั้งนี้พวกเขาจะมาทำบุญครั้งใหญ่ ผมก็ไฟเขียวทันทีครับ”
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-16.jpg)
คุณประวิทย์ ศรีแสงนาม กรรมการบริหาร บริษัท เจริญอุตสาหกรรม จำกัด เปิดไฟเขียว ปิดโรงงานให้พนักงานออกมาต้อนรับพระธุดงค์ 100 เปอร์เซ็นต์
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-17.jpg)
พระธุดงค์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ คือที่ตั้งแห่งศรัทธาของมหาชน
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-18.jpg)
พระครูสาครสีลโสภณ เจ้าคณะตำบลนาดี วัดป้อมวิเชียรโชติการาม เมตตาร่วมประกาศพระพุทธศาสนา นำทัพพระธุดงค์ 1,130 รูป เข้าสู่พิธีล้างเท้าที่สุดแสนจะอลังการงานสร้าง
![](https://images.dmc.tv/www/images/00-iimage/580124-dd-19.jpg)
พิธีล้างเท้าพระธุดงค์ที่ปลื้มล้นใจ พลังศรัทธาล้นแผ่นดิน
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-19490.png)
http://goo.gl/Q5CTRi