Case studyหลานชาย เคยเกิดเป็นเสือเรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา ทาง DMCกราบนมัสการคุณครูไม่ใหญ่ที่เคารพอย่างสูงครอบครัวลูกเป็นครอบครัวคนไทยสมัยก่อน เป็นครอบครัวใหญ่ที่มีความผูกพันกันมาก ลูกมีพี่น้องทั้งหมด ๔ คน ตัวลูก เป็นคนสุดท้อง เมื่อแม่ท้องตัวลูก ก็มีป้าคนหนึ่งมาสมัครทำงานที่บ้านของลูก ป้า จึงเป็นคนเลี้ยงและดูแลลูกตั้งแต่เกิด ป้าเล่าให้ฟังว่า ป้ามี ลูกสาวคนหนึ่ง แต่มีปัญหาถึงขั้นตัดแม่ตัดลูกกัน ป้าบอกว่า ป้ารักตัวลูก มากกว่าลูกของตัวเองอีก บางครั้งป้าทะเลาะกับ พ่อของลูก ถึงกับบอกว่าจะไม่กลับมาที่นี่อีก แต่ป้าก็กลับมาทุกครั้งเพราะทนคิดถึงตัวลูกไม่ได้ ตอนโตลูกเคยทะเลาะและเถียงป้าอยู่บ่อยๆ แต่ป้าก็ไม่เคยตัดขาดลูกเหมือนลูกสาวของป้าเลย เมื่อป้าป่วยเป็นอัมพฤกษ์ ลูกและสามี (ตอนนั้นยังไม่ได้แต่งงานกัน) จะเป็นคนพาป้าไปหาหมอและพาไปทำกายภาพบำบัด หากลูกไม่อยู่บ้านเพราะงานที่ลูกทำต้องเดินทางไปต่างประเทศหลายๆวัน แม่ จะเป็นคนอาบน้ำให้ป้า ป้อนข้าวและดูแลป้า ต่อมาป้าเกิดอุบัติเหตุล้มลง กระดูกสะโพกหัก ต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล ลูกได้นำซองผ้าป่าและปัจจัยไปให้ป้าอธิษฐาน วันรุ่งขึ้นลูกก็ไปทำงานต้องเดินทางอีก 6 วันจึงจะได้กลับ เมื่อกลับมาป้าก็เสียชีวิตแล้ว ป้าเสียชีวิตปี พ.ศ.2536 ด้วยภาวะหัวใจล้มเหลวโดยมีปอดบวมแทรกซ้อน อายุประมาณ 77 ปี รวมเวลาที่ป้าอยู่กับลูกถึง ๒๖ ปีพ่อของลูก พ่อเป็นครูโรงเรียนช่างกลแห่งหนึ่ง มีนิสัยนักเลง เสียงดัง พ่อสูบบุหรี่จัดและดื่มเหล้า เวลาพ่อเมา พ่อจะก้าวร้าวและชอบหาเรื่อง เมื่ออายุได้ประมาณ ๗๐ ปี พ่อป่วยเป็นอัมพฤกษ์ ลูกเป็นคนพาพ่อไปหาหมอเป็นประจำ เมื่อลูกเข้าวัดลูกก็จะพาพ่อซึ่งเดินไม่ค่อยสะดวก และแม่มาวัดทำบุญด้วย หากวันไหนลูกอยู่บ้าน ก็จะนำพ่อ-แม่สวดมนต์ทำวัตรเย็น ถึงแม้ว่าพ่อจะพูดไม่ชัดเพราะอาการของโรคอัมพฤกษ์ก็ตาม จนกระทั่งพ่อได้เสียชีวิตที่โรงพยาบาล เมื่อ 23 ธันวาคม 2543 ด้วยเส้นเลือดในสมองแตก รวมอายุ 75 ปี 10 เดือนพี่สาวคนที่ 2 พี่สาวเป็นคนเก่ง กล้าหาญ ร่าเริงคล่องแคล่ว จิตใจดีมีความกตัญญู โอบอ้อมอารี ชอบทำบุญถวายสังฆทานปล่อยสัตว์ปล่อยปลา เมื่ออายุได้เพียงสามสิบเศษ พี่สาวป่วยด้วยโรคมะเร็งที่ลามจากเต้านมไปที่กระดูกสะโพก ก่อนเสียชีวิตพี่สาวได้ร้องเบาๆด้วยความเจ็บปวด ญาติๆก็ช่วยกันสวดมนต์ที่ข้างหู และบอกให้พี่สาวจับพระพุทธรูปองค์ใหญ่สีทองไว้ ดูเหมือนกับว่าพี่สาวจะได้สติ มีเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ ต่อมา พี่สาวก็หยุดร้องหยุดกระสับกระส่ายจนกระทั่งเสียชีวิต เมื่อวันที่ 4 มกราคม พ.ศ.2531 รวมอายุ 33 ปีหลานชายของลูก เป็นลูกของพี่สาวคนโต หลานชายเป็นเด็กฉลาด มีความเป็นตัวเองสูงมาก เวลาพ่อแม่ของหลานบอกให้ทำอะไรก็ไม่ยอมทำ บางครั้งเขายอมให้พ่อของเขาตีๆๆๆแต่เขาไม่ยอมทำ พอโตขึ้นเขามีปัญหากับคุณครู จนมีบางครั้งเขาไม่ยอมทำข้อสอบ ส่งกระดาษเปล่าบ้าง ไม่ส่งงานบ้าง ทำให้ต้องย้ายโรงเรียนหลายครั้ง แต่อุปนิสัยของเขาเป็นคนมีน้ำใจให้กับทุกคน อย่างไม่มีเงื่อนไขเลย กับคุณตาคุณยาย (พ่อและแม่ของลูก) เขาจะเป็นคนคอยดูแล เช่น เข็นรถเข็นให้ หรือถ้าทางนั้นไม่สามารถเข็นรถได้ เขาก็จะให้ตายายขี่หลัง และดูแลน้องสาวทุกคนของเขาเป็นอย่างดี หลานชายเคยบวชสามเณรยุวธรรมทายาทรุ่น 10 บวชเณรหน้าไฟให้คุณตา บวชหน้าไฟให้น้าเขย ก่อนเสียชีวิตเขาก็ตั้งใจว่าปิดเทอมนี้จะบวชให้แม่ของเขาด้วย เขาจึงเป็นที่รักของทุกคนในบ้านในวันศุกร์ที่ 1 ตุลาคม พ.ศ.2547 เวลาประมาณ 21.00 น. หลังจากที่หลานชายซื้อของเสร็จแล้ว ก็จูงจักรยานข้ามถนนแจ้งวัฒนะ ขณะที่เกือบจะพ้นถนนอยู่แล้ว รถยนต์คันหนึ่งแล่นมาด้วยความเร็วได้ชนเขาจนเสียชีวิต วันอาทิตย์ต้นเดือนที่ 3 ตุลาคม หลังจากหลานตายได้ 2 วัน ลูกได้ตั้งกองกฐิน ปี พ.ศ.2547 ให้หลานชาย โดยใช้ชื่อของเขา วันนั้นพวกเราได้ถวายปัจจัยกองกฐินเป็นก้อนแรก โดยมีเงินในกระเป๋าสตางค์ของหลานชายในวันที่เขาเสียชีวิตรวมอยู่ด้วยเช้าวันที่ 5 ตุลาคม เป็นวันที่ 4 หลังจากที่หลานเสียชีวิต ลูกนึกถึงหลาน และบอกกับเขาว่า ให้มาสวดมนต์ทำวัตรเช้าด้วยกัน ขอให้หลานรู้ตัวว่าไม่ได้อยู่ในโลกมนุษย์แล้ว ให้ทำใจและตัดใจเสีย ให้อโหสิกรรมกับคนที่ชน ให้หมดกรรมกันเพียงชาตินี้ และบอกว่า หลานได้บวชยุวธรรมทายาท เป็นลูกหลวงพ่อ เป็นหลานคุณยาย และหลานหลวงปู่ ให้เอาบุญกฐิน ปี พ.ศ.2547 เป็นที่ตั้ง ให้อยู่ในบุญ ให้ไปเวียนประทักษิณรอบมหาธรรมกายเจดีย์ ไปกราบหลวงปู่ หลวงพ่อและคุณยาย ไปกราบองค์พระธรรมกายประจำตัวที่มีชื่อของหลานบนพระเจดีย์ และให้นึกถึงงานบุญใหญ่ต่างๆที่เราเคยมาร่วมงานกัน ลูกบอกเขาว่า ลูกให้สร้อยคอที่ลูกใส่อยู่นี้กับเขา และขอเอาไปถวายเพื่อร่วมหล่อรูปหลวงปู่ทองคำให้เขาด้วยวันศุกร์ที่ 8 ตุลาคม เป็นวันที่ 7 นับจากวันที่เสียชีวิต พี่สาวได้ถวายเงินเข้ากองกฐินหลานชายเป็นครั้งที่ 2 ถวายทองอีกประมาณ 6 บาท เพื่อร่วมหล่อหลวงปู่วัดปากน้ำ ตอนที่ถวายลูกก็มีความรู้สึกเหมือนว่า หลานชายอยู่ถวายด้วย เพื่อนผู้หญิงที่หลานชายสนิทมาก ได้ฝันเห็นหลานใส่ชุดขาวมาบอกว่า จะไปแล้ว ฝากกราบแม่ของเขา และช่วยบอกให้ด้วยว่า เขารักแม่ตัวลูกเองเคยผ่าตัดมาถึง 5 ครั้ง ครั้งที่ 1 เมื่ออายุประมาณ 20 ปี ผ่าตัดซีสที่หน้าอก ครั้งที่ 2 ซีสที่คอ ครั้งที่ 3 พังผืดที่มดลูก ครั้งที่ 4ช็อกโกเลต-ซีส ล่าสุดปีนี้อายุ 37 ปี ผ่าตัดครั้งที่ 5 ตัดปากมดลูกทิ้ง ปัจจุบันลูกและสามีเข้าวัดสร้างบารมีกันอย่างเต็มที่ได้ 11 ปี แต่งงานกันมา 8 ปี แล้วแต่ไม่มีบุตรด้วยกันลูกกราบขอความเมตตาจากคุณครูไม่ใหญ่ดังนี้ค่ะ1.ทำไมป้าถึงรักลูกมาก ชีวิตป้าเหมือนกับว่ามาเพื่อเลี้ยงดูตัวลูกโดยเฉพาะ ลูก คุณแม่ และป้ามีบุพกรรมต่อกันอย่างไร ลูกและแม่จึงต้องดูแลป้าตอนที่ป้าช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ บุพกรรมอะไรทำให้ป้ามีชีวิตที่โดดเดี่ยว แม้ก่อนเสียชีวิตก็ไม่มีคนคุ้นเคยหรือคนที่เป็นที่รักอยู่ด้วยเลย ขณะนี้ป้าอยู่ที่ไหน เป็นอย่างไรบ้าง บุญที่ลูกทำให้นั้นมีผลอย่างไรกับป้าบ้างคะ2.พ่อของลูกมีบุพกรรมอย่างไรจึงเป็นอัมพฤกษ์ ก่อนเสียชีวิตพ่อรู้สึกอย่างไร เพราะไม่มีใครอยู่กับพ่อในตอนนั้นเลย ขณะนี้พ่ออยู่ที่ไหน เป็นอย่างไรบ้างคะ บุญที่ลูกทำอุทิศไปให้มีผลอย่างไร3.บุพกรรมอะไรทำให้พี่สาวคนที่ 2 เป็นมะเร็งและอายุสั้น พี่สาวมีความรู้สึกอย่างไรที่ได้จับพระพุทธรูปเอาไว้ก่อนจะเสียชีวิต ขณะนี้พี่สาวอยู่ที่ไหน เป็นอย่างไรบ้าง4.ทำไมหลานชายจึงมีอุปนิสัยเหมือนไม่เชื่อฟังใคร แต่ก็มีน้ำใจกับทุกคน และตั้งใจบวชหลายครั้ง5.หลานชายมีบุพกรรมอย่างไรกับคนที่ขับรถชนเขา หลานอโหสิกรรมให้คนที่ชนหรือเปล่าคะ ถ้าอโหสิกรรมแล้ว กรรมจะส่งผลกับทั้งสองฝ่ายอย่างไร6.หลังจากที่หลานถูกรถชนเสียชีวิตแล้วรู้สึกอย่างไร และทำอะไรบ้าง เมื่อลูกอธิษฐานจิตบอกให้เขาทำตามหลักวิชชา เขารับรู้และทำตามหรือไม่ หลานชายมาหาเพื่อนผู้หญิงของเขาจริงๆหรือไม่คะ ทำไมไม่มีใครในครอบครัวของลูกฝันเห็นเขาเลยคะ7.กรรมใดทำให้ลูกต้องได้รับการผ่าตัดถึง 5 ครั้ง และไม่มีบุตรเลย ลูกและสามีสร้างบารมีกับหมู่คณะมาอย่างไรคะฝันในฝันหลับตาฝันเป็นตุเป็นตะ ตื่นขึ้นมาหาว 1 ทีแล้วนำมาเล่าให้ฟังเป็นนิยายปรัมปรากัน นะจ๊ะ1.ป้ามีชีวิตโดดเดี่ยว แม้ก่อนเสียชีวิตก็ไม่มีคนคุ้นเคย หรือผู้เป็นที่รักอยู่ใกล้ เพราะป้าในอดีตทำทานมาน้อย สงเคราะห์ญาติน้อย ไม่ค่อยชวนคนทำความดี และมักโกรธ
อีกทั้งเคยตัดแม่-ลูก ตัดพี่-น้อง อยู่กับสามีก็ตัดสามี-ภรรยากัน เพราะเป็นคนขี้หงุดหงิด
ที่ต้องมาดูแลลูกและรักลูกมาก เพราะเคยเป็นแม่นมของลูกในชาติที่ลูกเกิดเป็นลูกสาวเศรษฐี ทำให้มีความผูกพันข้ามชาติกันมา
และที่ลูกและแม่ต้องมาดูแลป้าในตอนป้าช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ เพราะคุณธรรมในตัวของลูกและแม่ จึงเกื้อกูลกันในปัจจุบัน ไม่เกี่ยวข้องกับการมีบุพกรรมอะไรต่อกัน
ป้าตายแล้วเป็นภุมมเทวาสายยักษ์ โดยเป็นบริวารรับใช้หัวหน้ายักษ์ตนหนึ่ง ได้รับบุญที่อุทิศไปให้ ทำให้มีสภาพดีขึ้น แต่ยังเป็นบริวารเขาอยู่2.พ่อเป็นอัมพฤกษ์ เพราะกรรมในอดีตฆ่าสัตว์ทำกับแกล้มเหล้า ก่อนตายมีคตินิมิตพอนึกถึงบุญออกบ้าง เป็นบุญที่ลูกแนะนำให้ทำตอนช่วงท้ายของชีวิต
เมื่อตายไปแล้วบุญจึงส่งผลก่อนบาปที่พ่อทำเป็นอาจิณ ได้ไปเกิดเป็นเทพบุตรสุดหล่อของอากาศเทวา มีวิมานเป็นทองหลังย่อมๆ ได้รับบุญที่อุทิศไปให้ จึงทำให้มีสภาพที่ดีขึ้น3.พี่สาวเป็นมะเร็งและอายุสั้น เพราะกรรมในอดีตตอนเป็นผู้ชายเจ้าชู้มาก ได้ทุบซ้อมภรรยา มีอยู่คราวหนึ่งได้มีปากเสียงกับภรรยาจนบันดาลโทสะทุบซ้อมภรรยาจนตายโดยไม่มีเจตนา
ด้วยวิบากกรรมนี้จึงทำให้มาเกิดเป็นผู้หญิง เป็นมะเร็งที่เต้านมแล้วลามมาที่ตะโพก เพราะเอาเท้ากระทืบภรรยาจนตายคาเท้า
ก่อนเสียชีวิตพี่สาวจับพระพุทธรูป ทำให้มีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง นึกถึงพระพุทธเจ้า จิตผ่องใส บุญที่เคยทำเอาไว้จึงได้ช่องหล่อเลี้ยง ตายแบบหลับแล้วตื่นขึ้นเป็นเทพธิดามีวิมานทองชั้นดาวดึงส์ เฟส 3 ได้รับบุญที่อุทิศไปให้ มีสภาพดีขึ้น4.หลานชายดื้อแต่มีน้ำใจกับทุกคนและตั้งใจบวชหลายครั้ง เพราะเป็นนิสัยข้ามชาติมาแบบ “โคนันทวิศาล” คือ ถ้าพูดดีๆก็มีน้ำใจ ถ้าพูดไม่ดีจะต่อต้าน5.หลานชายโดนรถชนตาย เพราะตอนเป็นมนุษย์ชาติหนึ่งได้เป็นทหารฆ่าข้าศึกตายจำนวนมาก
ได้รับใช้กรรมปาณาติบาตของตนตามลำดับ จนมาเกิดเป็นเสือโคร่ง ได้จับกวางกิน กวางตัวนั้นผูกโกรธ ก่อนตายคิดในใจว่า ต่อไปขอให้ได้มาทำร้าย ฆ่าคืนบ้าง ในชาตินี้จึงมาเกิดเป็นโชว์เฟอร์ที่ขับรถชนโดยไม่เจตนา แต่กรรมดึงดูดให้มาชน
ตอนมาเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉานถ้ามีโทสจริต จะเป็นสัตว์กินเนื้อ ถ้าไม่โทสะเจือจะกินพืช ถ้ามีราคะเจือมาก จะเป็นสัตว์น้ำ6.หลานชายไม่ติดใจอะไรในการโดนชน ตายแล้วไปเกิดเป็นคนธรรพ์ชั้นจาตุมหาราชิกา เพราะบุญที่ได้บวชหลายครั้ง
ได้รับบุญที่อุทิศไปให้ทำให้มีสภาพดีขึ้น และตอนตายใหม่ๆก็มาหาทุกคนแต่สื่อสารได้คนเดียว7.ที่ลูกโดนผ่าตัด 5 ครั้งและไม่มีบุตร เพราะกรรมกาเมผสมกับกรรมฆ่าสัตว์ทำอาหารในอดีต และเป็นคนที่ชอบกินไข่ปลามาก และมักจะแสวงหาปลาไข่มาทำเป็นอาหารทั้งซื้อและจับมาปรุงอาหารกินเองด้วย
กอปรกับอีกชาติหนึ่งกลุ้มใจเรื่องบุตร จึงมักชอบบ่นและอธิษฐานว่าชาติต่อไปอย่ามีลูกเลย
ลูกกับสามีเคยสร้างบารมีกับหมู่คณะมาแบบกองเสบียง ชาตินี้ให้ทำต่อไปทุกบุญแล้วอธิษฐานตามติดไปดุสิตบุรีวงบุญพิเศษ
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-1237.png)
http://goo.gl/zPWb2