วัดพระธรรมกายโจฮันเนสเบิร์ก จัดพิธีจุดโคมประทีป
วัดพระธรรมกายโจฮันเนสเบิร์ก จัดพิธีจุดโคมอาสาฬหประทีปเป็นพุทธบูชา และงานบุญเนื่องในวันสมาธิ(Meditation)โลกวัดพระธรรมกายโจฮันเนสเบิร์ก จัดพิธีจุดโคมประทีป
ภายในงานเริ่มด้วยพิธีตักบาตรพระ โดยมีท่านอุปทูตสุรศักดิ์ สุภารัตน์ เป็นประธานฆราวาส จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย ,นายวรเดช วีระเวคิน เอกอัครราชทูตไทย ณ กรุงพริทอเรีย ประเทศแอฟริกาใต้วัดพระธรรมกายโจฮันเนสเบิร์ก จัดพิธีจุดโคมประทีป
นำกล่าวแสดงตนเป็นพุทธมามะกะ ,กัลยาณมิตรมุกลดา ป้องชัยและกัลยาณมิตรวรรษมน วัฒนวโรดม นำกล่าวคำถวายภัตตาหาร ก่อนที่คณะเจ้าภาพจะได้ร่วมกันถวายผ้าป่าสามัคคีและตักบาตรแด่คณะสงฆ์วัดพระธรรมกายโจฮันเนสเบิร์ก จัดพิธีจุดโคมประทีป
ส่วนภาคค่ำเริ่มต้นด้วยการสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร ก่อนที่จะได้รับฟังพระธรรมเทศนา เรื่อง ความสำคัญของวันอาสาฬหบูชา จากนั้นกัลยาณมิตรเขมิกา แสงชา และคณะ เป็นประธานเอกได้จุดโคมประทีปส่งต่อให้แก่เจ้าภาพและผู้นำบุญ เดินเวียนประทักษิณ และกล่าวคำอธิษฐานจิตวัดพระธรรมกายโจฮันเนสเบิร์ก จัดพิธีจุดโคมประทีป
ซึ่งพิธีกรรมทุกขั้นตอนเป็นไปด้วยความประทับใจ ทำให้ประธานฝ่ายฆราวาส เจ้าภาพ รวมถึงสาธุชนทั้งชาวไทยและชาวท้องถิ่นเมืองโจฮันเนสเบิร์ก ที่มาร่วมงานต่างปลื้มปีติในบุญกันทุกคนนอกจากนี้เมื่อวันอาทิตย์ต้นเดือนที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายโจฮันเนสเบิร์ก
วัดพระธรรมกายโจฮันเนสเบิร์ก จัดพิธีจุดโคมประทีป
ก็ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระ พร้อมทั้งร่วมงานวันสมาธิโลก พิธีถวายไทยธรรม 3,000 วัด และพิธีมุทิตาเปรียญธรรม 9 ประโยค พร้อมกับศูนย์กลางพิธี ณ วัดพระธรรมกาย ประเทศไทย ผ่านสัญญาณถ่ายทอดสดช่อง DMC
วัดพระธรรมกายโจฮันเนสเบิร์ก จัดพิธีจุดโคมประทีป
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-20396.png)