สมาธิ(Meditation)เปิดศูนย์ปฏิบัติธรรม เมืองลุดวิจส์บูร์กข่าว DMC NEWS ประจำวันที่ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2559เปิดศูนย์ปฏิบัติธรรม เมืองลุดวิจส์บูร์กคณะกัลยาณมิตรเมืองลุดวิจส์บูร์ก ประเทศเยอรมนี ได้จัดเปิดศูนย์ปฏิบัติธรรม ณ เมืองลุดวิจส์บูร์ก
เปิดศูนย์ปฏิบัติธรรม เมืองลุดวิจส์บูร์กเมื่อที่ 16 กรกฎาคม พุทธศักราช 2559 คณะกัลยาณมิตรเมืองลุดวิจส์บูร์ก ประเทศเยอรมนี ได้รวมตัวกันเพื่อจัดเปิดศูนย์ปฏิบัติธรรม โดยได้นิมนต์พระอาจารย์จากวัดพุทธไฮล์บรอนน์ เพื่อมาเป็นเนื้อนาบุญโดยมีสาธุชนทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติเดินทางมาร่วมกิจกรรม มีกัลยาณมิตรดาว ฮันเซลมันน์ เป็นผู้แทนจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย สวดมนต์ และสาธุชนร่วมกันปฏิบัติธรรม
เปิดศูนย์ปฏิบัติธรรม เมืองลุดวิจส์บูร์กจากนั้นเป็นพิธี กล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน ผู้แทนนำกล่าวคำถวายคือกัลยาณมิตรดาว ฮันเซลมันน์และกัลยาณมิตรเพชรชนา สุกที พิธีกล่าวถวายคิลานเภสัช ผู้แทนนำกล่าวคำถวายคือกัลยาณมิตรวารุณี สมบูรณ์ และพิธีกล่าวคำถวายผ้าป่า ผู้แทนนำกล่าวคำถวายคือ กัลยาณมิตรเพชรชนา สุกทีและกัลยาณมิตรดาว ฮันเซลมันน์
เปิดศูนย์ปฏิบัติธรรม เมืองลุดวิจส์บูร์กหลังจากนั้นทุกท่านได้ร่วมประกอบพิธีทำบุญปุพพเปตพลี เพื่ออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับหมู่ญาติที่ได้ล่วงลับไปแล้ว โดยได้ฟังสวดพระอภิธรรมจากคณะสงฆ์ และคณะเจ้าภาพได้ร่วมกันทอดผ้าบังสุกุลแด่คณะสงฆ์ และทุกท่านได้ร่วมกันถวายปัจจัยไทยธรรม และในโอกาสนี้พระอาจารย์ได้แสดงธรรมเรื่องอานิสงส์แห่งบุญ ซึ่งทุกท่านต่างตั้งใจฟังธรรมจากพระอาจารย์เป็นอย่างดี สร้างความปลาบปลื้มปีติในบุญให้กับทุกท่านที่ได้เดินทางมาสั่งสมบุญในครั้งนี้
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-21641.png)