เด็กขี้กลัวโดย พระครูปลัดสุวัฒนโพธิคุณ (สมชาย ฐานวุฑโฒ)
คำถาม : หลานขี้กลัวไม่ค่อยมีเพื่อน การส่งไปปฏิบัติธรรมและไปเป็นจิตอาสาสมัครจะช่วยได้ไหม
พระอาจารย์ : ได้ ขี้กลัวอาจจะเขิน ๆ เพราะตอนเด็กไม่ค่อยมีปฏิสัมพันธ์กันคนอื่น ทำให้วางตัวไม่ถูก แต่พอไปอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่มีเพื่อน มีความคุ้นเคย นอกเหนือจากพ่อแม่คนใกล้ตัว ได้เจอสิ่งแวดล้อมใหม่ ๆ พอสักพักจะค่อย ๆ ปรับตัวได้ โดยเฉพาะถ้าอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่คนรอบข้างเป็นคนดีมีน้ำใจ สิ่งที่ทำก็เป็นสิ่งที่ดีก็ยิ่งจะเสริมส่ง หลายคนจากเด็กขี้อายกลายเป็นเด็กกล้าแสดงออก เพราะได้มาช่วยงานวัดเป็นอาสาสมัคร เจริญพรรับชมคลิปวิดีโอเด็กขี้กลัว : ธรรมะ 1 นาที  
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-23450.png)