ชอบทำผิดทั้งๆที่รู้
โดย พระครูปลัดสุวัฒนโพธิคุณ (สมชาย ฐานวุฑโฒ)
คำถาม : ทำไมคนส่วนใหญ่จึงชอบทำผิดทั้ง ๆ ที่รู้ว่าผิด
พระอาจารย์ : เป็นเพราะคนเรายังมีกิเลสอยู่ ซึ่งจะดึงใจของเราให้ไหลไปในทางต่ำ เช่น คนสูบบุหรี่รู้ไหมว่าไม่ดี “รู้” ทำไมยังชอบสูบ เพราะติดถ้าไม่สูบไม่ได้มันเคยมันอยาก รู้สึกกระวนกระวาย ดื่มเหล้ารู้ไหมว่ามันไม่ดี “รู้” แล้วไปดื่มทำไม ก็มันอยากนี้กิเลสมันดึงไป นิสัยที่ไม่ดีอื่น ๆ ก็คล้าย ๆ กัน เพราะฉะนั้นถ้าหากเรารักตัวเราจริง เราต้องแก้สิ่งเหล่านี้ ถามว่าแก้ยังไง แก้ด้วยการอยู่ใกล้คนดี หมั่นเข้าเข้าวัด ฟังธรรม ปฏิบัติธรรม เราจะมีกำลังใจเห็นแบบอย่างที่ดี ๆ แล้วสุดท้ายเราจะปรับนิสัยตัวเราเอง ไม่ไปทำในสิ่งที่ไม่ดีกับตัวเราเอง เพราะรู้ชัดว่าจะนำมาซึ่งความทุกข์ แล้วใจเราเข้มแข็งพอ จะปรับแก้นิสัยเราได้สำเร็จ เจริญพรงจุดนั้นเราก็จะสัมผัสอาการที่ใสได้ เช่น จะชอบคิดแต่เรื่องดี ๆ ชอบพูดแต่เรื่องดี ๆ ชอบทำแต่สิ่งดี ๆ แล้วก็มีความสุขสบายใจเบิกบาน นี้คืออาการของใจใส ใจใสแล้วจะอ่านหนังสือก็เข้าใจง่ายจำแม่น จะทำการงานแก้ปัญหาอะไรก็ราบรื่นทุกอย่างจะดีหมด แล้วชีวิตจะมีความสุข เจริญพรรับชมคลิปวิดีโอชอบทำผิดทั้งๆที่รู้  
ชอบทำผิดทั้งๆที่รู้
คำถาม : ทำไมคนส่วนใหญ่จึงชอบทำผิดทั้ง ๆ ที่รู้ว่าผิด https://dmc.tv/a23543
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ธรรมะสอนใจ[ 20 ก.ค. 2561 ] - [ ผู้อ่าน : 18267 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
ชวนต่างชาติให้สนใจ ทาน ศีล ภาวนาอยากผอม
บุญกับวาสนา
เกิดเป็นขอทาน
คิด พูด ทำ อย่างไหนบาปที่สุด
คิดในกรอบกับคิดนอกกรอบ
วิบากกรรมกระดูกพรุน
เด็กชอบกัดเล็บ
นอนกัดฟัน
ชีวิตที่คุ้มค่า
ดาราซึมเศร้า
กำลังใจในหน่วยงาน
ดูแลพระอรหันต์ในบ้าน