ขอเชิญร่วมงานบุญพิธีถวายยารักษาพระภิกษุ - สามเณรอาพาธเนื่องในวันธรรมชัย
วันเสาร์ที่ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2561ณ บ้านแก้วเรือนทองคุณยายอาจารย์ฯ สภาธรรมกายสากล วัดพระธรรมกาย
ติดต่อสอบถามได้ที่ โทร. 088-002-6379, 086-893-5907
กำหนดการพิธีถวายยารักษาโรค09.25 น. คณะสงฆ์แปรแถวขึ้นนั่งบนเสตท09.30 น. ประธานสงฆ์เดินทางมาถึงศูนย์กลางพิธี- นำสวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย- พิธีกรอาราธนาศีล- อาราธนาพระปริตร- คณะสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ (บทธัมมจักฯ)
10.30 น. พิธีกล่าวคำถวาย 4 อย่าง ดังนี้- พิธีกล่าวถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน- พิธีกล่าวถวายอุปกรณ์การแพทย์- พิธีกล่าวถวายยารักษาโรค- พิธีกล่าวคำอธิษฐานจิต11.00 น. ประธานสงฆ์กล่าวสัมโมทนียกถา- คณะสงฆ์สวดมนต์ให้พร- ประธานสงฆ์นำสวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย- เจ้าภาพถวายยารักษาโรค- เสร็จพิธี11.05 น. คณะสงฆ์ฉันภัตตาหารเพล / สาธุชนรับประทานอาหารกลางวัน
ถวายยารักษาโรควันธรรมชัย
ความเกิด ความตายมีได้วันเดียว แต่ความแก่ ความเจ็บ มีได้ทุกวัน พระพุทธเจ้าจึงตรัสว่า ความไม่มีโรค เป็นลาภอันประเสริฐ การถวายยารักษาโรค นอกจากจะบำบัดรักษาโรค ทำให้พระภิกษุสามเณรบรรเทาทุกขเวทนาแล้ว ยังมีอานิสงส์ไปตัดรอนวิบากกรรมเก่าที่ผิดพลาดในอดีตให้เบาบางลง พระภิกษุสามเณรผู้แสวงหาทางหลุดพ้น ก็ต้องอาศัย สุขภาพที่แข็งแรงรองรับในการบำเพ็ญสมณธรรมเพื่อสืบต่ออายุพระพุทธศาสนพระพุทธเจ้าตรัสว่า ผู้ใดมีความประสงค์จะปฏิบัติบำรุงเราขอให้ปฏิบัติบำรุงพระภิกษุอาพาธเถิด
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-23648.png)