สมาธิ(Meditation)วัดพระธรรมกายนางาโน่ จัดพิธีปุพพเปตพลีข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561
วัดพระธรรมกายนางาโน่ จัดพิธีปุพพเปตพลี
วัดพระธรรมกายนางาโน่ ประเทศญี่ปุ่น ได้จัดกิจกรรมงานบุญพิธีจุดประทีปกระทงธรรม และพิธีปุพพเปตพลี
วัดพระธรรมกายนางาโน่ จัดพิธีปุพพเปตพลี
สำหรับพิธีกรรมภาคเช้าสาธุชนผู้มีบุญทุกท่านได้ร่วมกันสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร ก่อนที่จะได้ร่วมกันตักบาตรและถวายภัตตาหารเพลแด่พระภิกษุสงฆ์ ณ หอฉันคุณยายอาจารย์ฯ
วัดพระธรรมกายนางาโน่ จัดพิธีปุพพเปตพลี
ส่วนภาคบ่ายเป็นพิธีปุพพเปตพลี ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้แก่หมู่ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว โดยกัลยาณมิตรมาริโกะ ยามาคาวา เป็นประธานจุดเทียนธูปบูชาพระรัตนตรัย ก่อนที่คณะสงฆ์จะสวดพระพุทธมนต์ ส่วนคณะเจ้าภาพและสาธุชนก็ได้ร่วมกันทอดผ้าบังสุกุล พร้อมทั้งถวายปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ จากนั้นเป็นพิธีจุดประทีปกระทงธรรม เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา โดยมีกัลยาณมิตรสุรณีย์ ชูญาติ กัลยาณมิตรวรรษิดา กาจธัญกรณ์ และ กัลยาณมิตรมาริโกะ ยามาคาวา ได้นำกล่าวคำถวายประทีปภาษาบาลี ภาษาไทย และภาษาญี่ปุ่น
วัดพระธรรมกายนางาโน่ จัดพิธีปุพพเปตพลี
ส่วนกัลยาณมิตรปริศนา เทราซาวา เป็นผู้นำกล่าวคำอธิษฐานจิต ก่อนที่คณะสงฆ์จะได้จุดประทีปและลอยประทีปเป็นปฐมเริ่ม ตามด้วยคณะของท่านเจ้าภาพผู้มีบุญ ส่วนในช่วงสุดท้ายก็ได้ร่วมกันสวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตรด้วย
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-24284.png)