สมาธิ(Meditation)วัดพระธรรมกายแคนซัสข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 23 มกราคม พ.ศ. 2562
วัดพระธรรมกายแคนซัส จัดงานบุญครบรอบ 110 ปี คุณยายอาจารย์
วัดพระธรรมกายแคนซัส ประเทศสหรัฐอเมริกา จัดพิธีงานบุญเนื่องในวาระวันคล้ายวันเกิดครบรอบ 110 ปี คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ผู้ให้กำเนิดวัดพระธรรมกายวัดพระธรรมกายแคนซัส จัดงานบุญครบรอบ 110 ปี คุณยายอาจารย์
โดยในภาคเช้าท่านประธานสงฆ์นำสาธุชนสวดมนต์ทำวัตรเช้าและปฏิบัติธรรม เมื่อถึงเวลาสว่างทุกท่านได้ร่วมกันประกอบพิธีอาราธนาศีล และพิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยมีประธานนำกล่าวคำถวายคือ กัลยาณมิตรภูเวียง คำนคร จากนั้นทุกท่านได้ร่วมกันตักบาตรเพื่อสืบสานประเพณีอันดีงามของชาวพุทธและถวายภัตตาหารเพลแด่พระอาจารย์
วัดพระธรรมกายแคนซัส จัดงานบุญครบรอบ 110 ปี คุณยายอาจารย์
ส่วนภาคบ่ายทุกท่านได้สวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตรและปฏิบัติธรรม ก่อนที่จะประกอบ พิธีมุทิตาสักการะเนื่องในวาระวันคล้ายวันเกิดครบรอบ 110 ปี คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ผู้ให้กำเนิดวัดพระธรรมกาย โดยมีกัลยาณมิตรวรทัย ประเสริฐ เป็นผู้แทนลูกหลานคุณยายได้เปิดกรวยพานธูปเทียนแพ ส่วนสาธุชนก็ได้วางพานพุ่มดอกไม้สักการะหน้ารูปคุณยายอาจารย์
วัดพระธรรมกายแคนซัส จัดงานบุญครบรอบ 110 ปี คุณยายอาจารย์
จากนั้นเป็นพิธีกล่าวคำถวายคิลานเภสัช โดยมีกัลยาณมิตรทีน่า บะทุมมี เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย ก่อนที่ทุกท่านจะได้ถวายจตุปัจจัยไทยธรรมและรับพรพระ ในการนี้พระอาจารย์บรรจง สกฺกธมฺโม ได้แสดงธรรมเรื่องประวัติอันทรงคุณค่าและคุณธรรมของคุณยายอาจารย์ฯ เพื่อเป็นข้อคิดและกำลังใจในการสร้างบารมีสืบไป
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-24470.png)