สมาธิ(Meditation)วัดพระธรรมกายนิวเจอร์ซี จัดงานจุดเทียนรวมใจชาวท้องถิ่นข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2562
วัดพระธรรมกายนิวเจอร์ซี จัดงานจุดเทียนรวมใจชาวท้องถิ่น
วัดพระธรรมนิวเจอร์ซี ประเทศสหรัฐอเมริกา ได้จัดงานจุดเทียนรวมใจชาวท้องถิ่น ภายใต้โครงการ Mindful Relaxation ในชื่องาน Full Moon Night Out
วัดพระธรรมกายนิวเจอร์ซี จัดงานจุดเทียนรวมใจชาวท้องถิ่น
โดยครั้งนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากกัลยาณมิตรชาววี ที่มีประสบการณ์ ในการจัดกิจกรรมสำหรับชาวท้องถิ่น จากวัดพระธรรมกายแคลิฟอร์เนีย ให้คำแนะนำในการจัดกิจกรรม ซึ่งเป็นการจัดขึ้นครั้งแรกของทางวัดพระธรรมกายนิวเจอร์ซี มีผู้เข้าร่วมกิกรรมกว่า 60 ท่าน และถือเป็นอีกก้าวหนึ่งของการทำงานเผยแผ่เชิงรุกในการจัดกิจกรรมเพื่อชาวท้องถิ่น ก่อนเริ่มงาน พระอาจารย์วันเฉลิม สมวํโส พระอาจารย์ประจำโครงการ ได้นำทีมงานอาสาสมัครของโครงการ มายฟู รีเล็กเซชั่น นำทีมโดย กัลยาณมิตรกฤต-กัลยาณมิตรวาสินี อายุสุข และอาสาสมัครท่านอื่นๆ นั่งสมาธิกลั่นใจให้ผ่องใ ตามหลักวิชชา ก่อนที่กัลยาณมิตรเอเลน มาร์คโกวิท จะได้กล่าวสร้างบรรยากาศ ส่วนกัลยาณมิตรกฤต อายุสุข ได้นำเข้าสู่พิธีกรรม โดยเริ่มจากการกล่าวต้อนรับที่อบอุ่น แนะนำโครงการ แจ้งกำหนดการ และแนะนำพระอาจารย์
วัดพระธรรมกายนิวเจอร์ซี จัดงานจุดเทียนรวมใจชาวท้องถิ่น
ในการนี้พระอาจารย์วันเฉลิม สมวํโส ได้จุดโคมประทีปเพื่อสันภาพ และนำทุกท่านนั่งสมาธิ พร้อมทั้งได้นำอธิษฐานจิตเทียนแก้ว และนำแผ่เมตตา ก่อนที่ทุกท่านจะได้นำเทียนแก้วมาวางรวมกัน เสมือนการหลอมดวงใจให้เป็นหนึ่งเดียว หลังจากวางเทียนแก้วแล้วพระอาจารย์ได้ถามถึงประสบการณ์ในการนั่งสมาธิในครั้งนี้ ซึ่งทุกท่านต่างกล่าวว่ามีความสุข และพบความสงบภายใน
วัดพระธรรมกายนิวเจอร์ซี จัดงานจุดเทียนรวมใจชาวท้องถิ่น
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-25478.png)