สมาธิ(Meditation)วัดพระธรรมกายเทนเนสซีข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 25 มกราคม พ.ศ. 2563
วัดพระธรรมกายเทนเนสซี จัดงานบุญครบรอบ 111 ปี คุณยายอาจารย์
วัดพระธรรมกายเทนเนสซี ประเทศสหรัฐอเมริกา จัดงานบุญเนื่องในวันคล้ายวันเกิดครบรอบ 111 ปี คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง
วัดพระธรรมกายเทนเนสซี จัดงานบุญครบรอบ 111 ปี คุณยายอาจารย์
สำหรับพิธีกรรมภายในงานเมื่อประธานสงฆ์เข้าสู่ศูนย์กลางพิธีแล้วก็ได้นำผู้มีบุญทุกท่านสวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย พร้อมทั้งนำปฏิบัติธรรม กลั่นใจให้ผ่องใส ก่อนที่จะประกอบพิธีกล่าวคำอาราธนาศีล 5 จากนั้นคณะสงฆ์เจริญพุทธมนต์เนื่องในวันคล้ายวันเกิดครบรอบ 111 ปี คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง พร้อมทั้งประกอบพิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทานโดยมีกัลยาณมิตรแอ๊ด-กัลยาณมิตรแสงจันทร์ จารุสภา, กัลยาณมิตรสมยศ สีใส-กัลยาณมิตรลิลี่ แสงสุรีย์จันทร์ เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย ส่วนพิธีกล่าวคำถวายกองบุญผ้าไตรรุ่นบูชาธรรม คุณยายอาจารย์ โดยมีกัลยาณมิตรทองยศ-กัลยาณมิตรวาสนา คำวงศ์ษา และคณะ พร้อมด้วยกัลยาณมิตรสิงห์-กัลยาณมิตรบุญมา ไซยสงคราม เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย พร้อมกันนี้คณะประธานและสาธุชนก็ได้ร่วมกันถวายปัจจัยไทยธรรม และตักบาตรแด่คณะสงฆ์ ผู้เป็นเนื้อนาบุญอันเลิศ
วัดพระธรรมกายเทนเนสซี จัดงานบุญครบรอบ 111 ปี คุณยายอาจารย์
ส่วนช่วงบ่ายสาธุชนได้ตั้งริ้วขบวนอัญเชิญพานธูป-เทียนแพและระเบียบดอกไม้ เพื่อร่วมสักการะคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ซึ่งประธานถวายธูปเทียนแพ ได้แก่ กัลยาณมิตรชุติปภา ฤทธิ์เต็ม จากนั้นท่านประธานได้เปิดพานกรวยธูป-เทียนแพสักการะคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ก่อนที่จะประกอบพิธีกล่าวคำปล่อยสรรพสัตว์ โดยมีกัลยาณมิตรมอน วงศ์สัมพันธ์-กัลยาณมิตรธวัลรัตน์ โอเว่น เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย ในการนี้กัลยาณมิตรยังได้อ่านบทกลอน และร่วมกันสวดสรรเสริญคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง พร้อมทั้งรับชม MV การสร้างบารมีของคุณยายอาจารย์ฯ นอกจากนี้ท่านประธานสงฆ์ยังได้กล่าวให้โอวาทอันทรงคุณค่า เพื่อเป็นกำลังใจในการสร้างบุญ สร้างบารมีด้วย
วัดพระธรรมกายเทนเนสซี จัดงานบุญครบรอบ 111 ปี คุณยายอาจารย์
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-25739.png)