วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 13 กรกฎาคม พ.ศ.2567
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ ประเทศเนเธอร์แลนด์ ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระ และพิธีถวายเทียนพรรษา
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
ภายในงานกัลยาณมิตร "กลุ่มลูกตะวันธรรม" คณะที่ 2 นำโดยกัลยาณมิตรโสภา ตาเลอะ, กัลยาณมิตรชลธิชา นิทาน, กัลยาณมิตรเทพี นุสายรัมย์, กัลยาณมิตรวาสนา ศรีสม และกัลยาณมิตรศุภวิณ สารทจีน ได้ทำพิธีกดปุ่มชวาลบุญแท่นบูชาข้าวพระ ก่อนที่ท่านประธานสงฆ์ จะได้นำสาธุชนผู้มีบุญทุกท่านสวดมนต์ทำวัตรเช้า, สวดมนต์บทธัมมจักกัปปวัตตนสูตร และสวดบทสรรเสริญพระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) พระผู้ปราบมาร หลังจากนั้นได้ร่วมประกอบพิธีบูชาข้าวพระ พร้อมกับศูนย์พิธี ณ วัดพระธรรมกาย ประเทศไทย
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
นอกจากนี้ภายในงานยังได้ประกอบพิธีกล่าวคำถวายกองบุญต่างๆ ดังนี้ พิธีกล่าวคำถวายกองบุญบูชาพระบรมสารีริกธาตุ, พิธีกล่าวคำถวายกองบุญระเบียบดอกไม้บูชาพระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) พระผู้ปราบมาร, พิธีกล่าวคำถวายกองบุญผ้าป่าบำรุงวัด, พิธีกล่าวคำถวายกองบุญยานพาหนะประจำเดือนกรกฎาคม, พิธีกล่าวคำถวายกองบุญยารักษาโรค และพิธีกล่าวคำถวายกองบุญภัตตาหารเป็นสังฆทาน พร้อมกันนี้คณะเจ้าภาพก็ได้ถวายกองบุญต่างๆ และปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ เพื่อร่วมบุญและสนับสนุนงานพระพุทธศาสนา
วัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
นอกจากงานบุญพิธีบูชาข้าวพระแล้ว ทางวัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ ยังได้จัดพิธีถวายเทียนพรรษา เนื่องในเทศกาลวันเข้าพรรษา โดยคณะเจ้าภาพผู้มีบุญทุกท่าน ได้น้อมถวายเทียนพรรษาแด่คณะสงฆ์ ด้วยความปลาบปลื้มปีติในบุญ ซึ่งการถวายเทียนพรรษา มีมาตั้งตั้งแต่สมัยพุทธกาล ชาวพุทธจะยึดถือเป็นประเพณี ด้วยการนำเทียนไปถวายแด่พระสงฆ์ เพื่อปรารถนาให้ตนเองเกิดปัญญา สว่างไสวรุ่งเรือง เจริญไปด้วยมิตรบริวาร ผู้ถวายย่อมทำให้มีความรุ่งเรือง ด้วยลาภ ยศ สรรเสริญ และที่สำคัญเพื่อที่พระสงฆ์จะได้นำเทียนไปใช้ให้เกิดประโยชน์ในช่วงเข้าพรรษาด้วยการจุดให้แสงสว่างในการปฏิบัติศาสนกิจวัดพระธรรมกายเนเธอร์แลนด์ จัดพิธีบูชาข้าวพระ
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-29997.png)