วัดพระธรรมกายปาล์มบีช จัดพิธีหล่อเทียนพรรษามหามงคลข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ.2567
วัดพระธรรมกายปาล์มบีช จัดพิธีหล่อเทียนพรรษามหามงคล
วัดพระธรรมกายปาล์มบีช ประเทศสหรัฐอเมริกา ได้จัดงานบุญวันอาทิตย์ และพิธีหล่อเทียนพรรษามหามงคล
วัดพระธรรมกายปาล์มบีช จัดพิธีหล่อเทียนพรรษามหามงคล
ณ วัดพระธรรมกายปาล์มบีช ประเทศสหรัฐอเมริกา คณะกัลยาณมิตรผู้ใจบุญ ได้ถือโอกาสวันหยุดสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา เดินทางมาสั่งสมบุญร่วมกันพร้อมกับครอบครัวและเพื่อนกัลยาณมิตร โดยได้รับความเมตตาจากพระมหาวีรวุฒิ อมโร ท่านประธานสงฆ์ ได้นำสาธุชนผู้มีบุญทุกท่านสวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย และปฏิบัติธรรมกลั่นใจให้ผ่องใส ก่อนที่จะประกอบพิธีอาราธนาศีล 5 และพิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยมีกัลยาณมิตรสุรีย์รัตน์ วงศ์จันทร์, กัลยาณมิตรเกรส Norwich และกัลยาณมิตรสุทธิเมธ ผ่องกลาง เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย ส่วนกัลยาณมิตรจามร พงศ์ปลื้มปิติชัย เป็นประธานกล่าวคำอธิษฐานจิต จากนั้นเป็นพิธีกล่าวคำถวายกองบุญปล่อยสัตว์ ปล่อยปลา โดยมีกัลยาณมิตรสมบูรณ์ นาคหนุน,กัลยาณมิตรพูนศรี ด่านวนิช เพียรซ์ และกัลยาณมิตรอิสระพงศ์ สามหมอ เป็นประธานนำกล่าวคำถวาย ทางด้านกัลยาณมิตรณัชชา ช้างสีแปลก เป็นประธานกล่าวคำอธิษฐานจิต
วัดพระธรรมกายปาล์มบีช จัดพิธีหล่อเทียนพรรษามหามงคล
พร้อมกันนี้คณะประธานบุญพิธี และสาธุชนผู้มีบุญทุกท่าน ก็ได้น้อมถวายปัจจัยกองบุญต่างๆ เพื่อสนับสนุนงานพระพุทธศาสนาแด่คณะสงฆ์ ในโอกาสนี้ท่านประธานสงฆ์ก็ได้กล่าวสัมโมทนียกถา และให้พรเป็นภาษาบาลี เพื่อความเป็นสิริมงคล ทั้งยังได้นำอธิษฐานจิตปล่อยสัตว์ปล่อยปลา จากนั้นทุกท่านได้ประกอบพิธีหล่อเทียนพรรษามหามงคล ซึ่งในช่วงเข้าพรรษา พระภิกษุจะต้องมีการสวดมนต์ทำวัตรทุกเช้าและเย็น ในการนี้จะต้องมีธูปเทียนบูชาด้วย ดังนั้นพุทธศาสนิกชนทั้งหลาย จึงพร้อมใจกันหล่อเทียนพรรษา สำหรับให้พระภิกษุจุดบูชา
วัดพระธรรมกายปาล์มบีช จัดพิธีหล่อเทียนพรรษามหามงคล
ซึ่งเป็นกุศลทานอย่างหนึ่งในการให้ทานด้วยแสงสว่าง จะมีอานิสงส์เพิ่มพูนปัญญา หู ตา สว่างไสว นอกจากนี้ทุกท่านยังได้ร่วมกันตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งแด่คณะสงฆ์ ด้วย
วัดพระธรรมกายปาล์มบีช จัดพิธีหล่อเทียนพรรษามหามงคล
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-30014.png)