ชาวท้องถิ่นร่วมปฏิบัติธรรม ณ วัดพุทธเคปทาวน์ข่าว BOON NEWS ประจำวันที่ 22 กรกฎาคม พ.ศ.2567
ชาวท้องถิ่นร่วมปฏิบัติธรรม ณ วัดพุทธเคปทาวน์
วัดพุทธเคปทาวน์ ประเทศแอฟริกาใต้ ได้จัดปฏิบัติธรรมให้แก่ชาวท้องถิ่น
ชาวท้องถิ่นร่วมปฏิบัติธรรม ณ วัดพุทธเคปทาวน์
ณ วัดพุทธเคปทาวน์ ประเทศแอฟริกาใต้ ได้จัดปฏิบัติธรรมให้แก่ชาวท้องถิ่น โดยได้รับความเมตตาจากพระรัฐศาสตร์ ชยนนฺโท และพระธนพนธ์ โชติญาโณ นำจัดกิจกรรม เริ่มต้นด้วยการบรรยายธรรมะในหัวข้อ "ทำอย่างถูกวิธี" ซึ่งพระอาจารย์ท่านได้กล่าวว่า การนั่งสมาธิ(Meditation)อย่างถูกวิธี ไม่ต้องใช้ความพยายาม ให้หยุดนิ่งเฉยๆ ทำตัวให้สบาย ทิ้งทุกอย่าง วางทุกสิ่ง ให้หมั่นคอยตรวจสอบตัวเองอย่างสม่ำเสมอ ว่ารู้สึกสบายไหม, จิตใจเครียดหรือร่างกายตึงเครียดหรือไม่ ถ้าเป็นเช่นนั้น ให้ปรับท่าทางจนกว่าจะรู้สึกสบาย อย่าบังคับอะไร ถ้ารู้สึกไม่สบายอย่าลังเลที่จะเริ่มต้นใหม่ ไม่มีการแข่งขันในการทำสมาธิ ต่างจากการเร่งรีบเพื่อบรรลุสิ่งต่างๆ ในชีวิตประจำวัน สมาธิต้องการให้ผ่อนคลาย อยู่เย็น และสบาย เมื่อทำเช่นนี้ จิตใจจะช้าลงและหยุดนิ่งโดยธรรมชาติ
ชาวท้องถิ่นร่วมปฏิบัติธรรม ณ วัดพุทธเคปทาวน์พร้อมกันนี้พระอาจารย์ ก็ได้นำนั่งสมาธิ ซึ่งหลายท่านต่างได้รับประสบการณ์ที่ดีจากการนั่งสมาธิร่วมกันในครั้งนี้ โดยได้พบกับความสุขและความสงบ ภายหลังจบโครงการชาวท้องถิ่นทุกท่านต่างก็ตั้งใจจะกลับไปฝึกสมาธิอย่างต่อเนื่องที่บ้าน และถ้ามีโอกาสจะกลับมาร่วมฝึกสมาธิ ณ วัดพุทธเคปทาวน์อีกด้วย
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-30022.png)