ผลดีจากการสอบครอบครัวอบอุ่น World-PEC(สหรัฐอเมริกา)กราบนมัสการคุณครูไม่ใหญ่ที่เคารพรักนับถือและบูชายิ่งลูกชื่อ สุนภา สมทรัพย์ ปัจจุบันอาศัยอยู่ที่รัฐจอร์เจีย ประเทศสหรัฐอเมริกา ได้มีโอกาสสอบ World-PEC หัวข้อ “ครอบครัวอบอุ่น” ด้วยหัวใจชื่นบานกันทั้งบ้านเลย โดยลูกสาวอายุ 22ปี สอบที่ วัดภาวนาฟลอริด้า ส่วนลูกชาย อายุ 15ปี พ่อบ้านและตัวลูก สอบที่ วัดภาวนาจอร์เจีย แอตแลนต้าค่ะเพราะ หนังสือครอบครัวอบอุ่น เปรียบเสมือนแสงสว่างของทุกคนในครอบครัว ทำให้ทุกคนมีการพัฒนาตัวเอง และเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นมากๆอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะอย่างยิ่งลูกสาวของลูกลูกสาวของลูก มีชื่อเล่นว่า “นก” ลูกนกเกิดและเติบโตที่สหรัฐอเมริกา เดิมทีสมาชิกทุกคนในครอบครัว อยู่ด้วยกันพร้อมหน้าที่รัฐโคโรลาโด แต่เมื่อ 5ปีที่แล้ว พ่อบ้านต้องย้ายมาทำงานอีกรัฐหนึ่งซึ่งไกลกัน ทำให้ลูกนกซึ่งตอนนั้นกำลังศึกษาระดับไฮสคูล ไม่สามารถย้ายมาอยู่ด้วยกันได้ เพราะความจำเป็นด้านการศึกษาแม้จะอยู่ห่างกัน แต่ลูกก็ได้พูดคุยทางโทรศัพท์กับลูกนกอย่างสม่ำเสมอ เพราะไม่อยากให้ระยะทางทำให้ใจเราห่างไกลกัน หวังใจว่าสักวันหนึ่งลูกนกจะได้กลับมาอยู่กับครอบครัว พร้อมหน้ากันอย่างมีความสุขเหมือนเดิม แต่คงจะมีปาฏิหาริย์เท่านั้น ที่จะเปลี่ยนแปลงความคิดของเธอได้ เพราะลูกนกก็มีความเป็นตัวของตัวเองสูงตามประสาวัยรุ่น และอยากอยู่อย่างอิสระ (Freedom)พอเรียนจบไฮสคูล เธอเลือกเข้าเรียนต่อมหาวิทยาลัยที่รัฐฟลอริด้า ตอนนี้เพิ่งเรียนจบและเริ่มหางานทำ แม้ลูกจะพยายามขอร้องให้เธอมาเรียนหรือทำงานในรัฐจอร์เจียที่ครอบครัวอยู่ แต่เธอก็ปฏิเสธและมีคำอธิบายสั้นๆว่า “หนูรักพ่อ หนูรักแม่ แต่หนูอยู่กับพ่อแม่ไม่ได้”ต่อมา ลูกจึงได้ชักชวนเธอให้ร่วมทำบุญอยู่บ่อยๆ จนมาถึงธุดงค์ปีใหม่ที่ผ่านมา ลูกก็ได้ชวนเธอมาปฏิบัติธรรมอยู่ธุดงค์ปีใหม่ด้วยกัน เธอได้บอกว่า “ครั้งนี้จะเป็นครั้งสุดท้ายที่หนูจะตามใจแม่ เพราะแม่บงการชีวิตหนูมามากแล้ว” อย่างไรก็ตามลูกก็ได้ขอร้องให้เธอสมัครสอบ World- PEC ได้สำเร็จเธอได้รับหนังสือมาอ่าน หลังจากนั้น ลูกก็เริ่มสังเกตเห็นปาฏิหาริย์ของหนังสือครอบครัวอบอุ่น ที่ทำให้ลูกสาวมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น โดยเริ่มหลังจากเธอได้หยิบหนังสือครอบครัวมาอ่าน วันต่อมาเธอก็โทรศัพท์มาเล่าว่า “หนูอ่านหนังสือแล้ว ไม่อยากจะแต่งงานเลย แม่บอกให้ Daddy อ่านด้วยนะ”เวลาผ่านไป สัปดาห์ก่อนวันสอบ ลูกได้รับจดหมายของลูกนก ส่งมาจากฟลอริด้า เนื่องจากเธอต้องรอที่จะทำงานอีกแห่งหนึ่ง และระหว่างรองานก็ทำงานที่บริษัทฯแห่งหนึ่ง ซึ่งเป็นงานชั่วคราว มีรายได้น้อยไปก่อน ข้อความในจดหมายของเธอ ซึ่งไม่เคยเขียนแบบนี้มาก่อน คือ...ถึง…แม่, Daddy, Jayนกส่งเงินมาให้ 50เหรียญ นกให้ Daddy 20เหรียญ ให้แม่ 20เหรียญ แล้วให้เจ 10เหรียญ นกต้องการให้แม่, Daddy และเจ ตอนนี้นกส่งได้แค่นี้ จนนกหางานได้ นกอยากส่งมาให้ทุกเดือนนะ ถึงมันจะน้อยแต่นกอยากให้นะ...แม่กับ Daddy ก็ให้พรนกมากๆนะ...นกจะได้หางานดีๆ เร็วๆ OKรักและคิดถึงนกเมื่อลูกอ่านจดหมายนี้จบ ลูกรู้สึกซึ้งใจมาก แม้เงินมีจำนวนไม่มากแต่สำหรับลูกแล้ว มันมีค่ายิ่งกว่าแผ่นทองซะอีก เพราะสิ่งนี้มาจากน้ำใจใสๆของลูกสาว ซึ่งได้ซึมซับจากการอ่านหนังสือครอบครัวอบอุ่นนอกจากนี้ ลูกนกยังมีคำพูดและการกระทำที่ทำให้ประทับใจหลายเรื่อง และดูแปลกไปมากกว่าแต่ก่อน อาทิเช่น ดังนี้ค่ะ “Daddy ดูไม่แข็งแรงเหมือนก่อนเจ็บโน่น ปวดนี่ คงแก่ขึ้นนะแม่ หนูจะซีเรียสรีบสมัครหางานทำในรัฐจอร์เจียที่ครอบครัวเราอยู่ เมื่อก่อนหนูไม่อยากอยู่กับครอบครัว แต่ตอนนี้หนูเห็นพ่อกับแม่อายุมาก เริ่มไม่แข็งแรงเหมือนแต่ก่อนเลย...”หรืออีกคำพูดหนึ่ง “วันนี้ตอนก่อนสอบที่วัดภาวนาฟลอริด้า หนูเตรียมเอายาแก้ปวดหัว และน้ำไปถวายพระ เมื่อมีการนั่งสมาธิ(Meditation)และแผ่เมตตา วันนี้หนูแผ่เมตตาให้เพื่อนคนหนึ่งที่หนูเคยโกรธและก็เกลียดมานาน รู้สึกโล่งจังเลย เพราะหนูไม่อยากใจขุ่น กลัวตกนรก”อีกภาพหนึ่ง ที่พ่อบ้านและลูกไม่เห็นมานานแล้วนั่นคือ ภาพที่ลูกกราบเท้าพ่อ-แม่ ซึ่งเป็นสิ่งที่ลูกนกเคยทำเมื่อตอนอายุ 7ขวบ แต่ภาพนี้หายไปเมื่อเธอโตขึ้นหลังจากอ่านหนังสือครอบครัวอบอุ่นแล้ว เธอได้กลับมากราบเท้าพ่อ-แม่อีกครั้งหนึ่ง ลูกรู้สึกดีใจและปลาบปลื้มมากค่ะ เพราะเป็นสิ่งที่เธอคิด และทำจากใจของเธอเอง หลังจากที่ได้อ่านหนังสือครอบครัวอบอุ่น และนำเอาหลักคุณธรรมในหนังสือมาใช้ปฏิบัติทันที (หมายเหตุ ภาพกราบเท้าพ่อถ่ายไม่ทันค่ะ เพราะกราบพ่อก่อน แล้วจึงหากล้องถ่ายภาพกราบแม่ได้ค่ะ)ทำให้ลูกเขียนกลั่นบทกลอนออกมา แทนความรู้สึกลึกๆในใจ แม้อาจจะไม่ได้สละสลวย ด้วยคำสัมผัสในสัมผัสนอก แต่มันเต็มตื้นด้วยความรู้สึกที่หัวใจพองโต ดังนี้...เบื้องหลังภาพที่ลูกกราบ...มีความหมายเมื่อลูกนก ก้มกราบลง ตรงเท้าพ่อแม่นี้หนอ ตะลึง เหมือนดังฝันภาพนี้เคย มีมาก่อน ทุกคืนวันแต่มีอัน ผันเปลี่ยน ไม่สมปองแม่หันซ้าย แลขวา หาตากล้องเห็นพ่อมอง จองกล้อง ถ่ายเราสองพอลูกกราบ ลงตักแม่ ใจแม่พองใช่ทดลอง นี้เป็นภาพ จากภายในให้เกิดก่อ ส่องลำแสง แห่งใจใสเหมือนดังจันทร์ เมฆจาง เห็นแสงในได้สว่าง พบทาง ไม่มืดปรือกราบขอบคุณ หลวงพ่อ ทั้งสองท่านผู้ประทาน สื่อธรรมะ เป็นหนังสือ“ครอบครัว อบอุ่น” สุดร่ำลือเป็นดังสื่อ ตะวันธรรม นำครอบครัวความอบอุ่นด้วยความสุข และความดี ได้เกิดขึ้นมาอีกครั้งในครอบครัวของลูก เกิดขึ้นด้วยหนังสือครอบครัวอบอุ่น ซึ่งเปรียบเสมือนดังโซ่ใจใสๆ ที่คล้องช่องว่างระหว่างใจที่ห่างกันไปนาน ให้หวนคืนมาอีกครั้ง ยิ่งได้ดูละครนำเทรนด์เรื่อง “ทองล้นหลัง” ยิ่งทำให้ลูกซาบซึ้งจนน้ำตาร่วงเผาะๆว่า ภาพที่ลูกกราบพ่อ-แม่ ช่างมีพลังมหาศาล สามารถทลายกำแพงที่กั้นความรัก ความเข้าใจและความสุขภายในครอบครัวได้และพลังนี้ยังสามารถสร้างปฏิกิริยาที่ยิ่งใหญ่กว่า “บิ๊กแบง” ทำให้ผู้ที่ได้พบเห็นมีพลังในการทำความดีต่อๆกันไปอีกด้วย เหตุการณ์ในละครช่างคล้ายกับเหตุการณ์ในครอบครัวของลูกจริงๆค่ะ ต่างกันที่ในละคร น้องก่อ เกิดแรงบันดาลใจในการทำความดีด้วยสมุดบันทึกความดี ส่วน น้องนก เกิดแรงบันดาลใจในการทำความดีด้วยหนังสือครอบครัวอบอุ่นลูกกราบขอบพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ (พระเดชพระคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์), พระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตชีโว และผู้มีส่วนร่วมในการจัดทำหนังสือครอบครัวอบอุ่น ที่สมบูรณ์ทั้งเนื้อหา ธรรมะ และเข้าใจง่ายสำหรับผู้อ่านทุกระดับ พวกเราจะใช้หนังสือครอบครัวอบอุ่น เป็นเหมือนดังพจนานุธรรมประจำตัวและครอบครัวค่ะกราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูงกัลยาณมิตรสุนภา และ ครอบครัวสมทรัพย์
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-3010.png)
http://goo.gl/8oJou