ตัดสินใจทำบุญเพราะคำชวนกับทำบุญเองโดยไม่มีใครมาชวนอย่างไหนได้บุญมากกว่ากันคำถาม : การที่มีคนมาชวนให้เราทำบุญ แล้วเราตัดสินใจทำเพราะคำชวน กับการทำบุญเองโดยไม่มีใครมาชวน อย่างไหนได้บุญมากกว่ากันคะ แล้วคนชวนเขาจะได้บุญจากเราไหมคะ?
พระอาจารย์ : คนชวนเราเขาก็ได้บุญในส่วนของเขาแล้วเต็มที่ ส่วนเราผู้ทำ อยู่ที่ใจของเรา ถ้าเมื่อไรใจเราเลื่อมใสมาก ทำไปแล้วปลื้มนึกถึงก็ปลื้มๆๆๆๆอย่างนั้นได้บุญเยอะ ถ้ากรณีมีคนมาชวน แล้วเราไปทำกับเขาแล้วเราปลื้มมากๆเราก็ได้บุญเยอะ บางทีเยอะกว่าที่เราคิดทำเองอีก แต่ถ้าเราไปทำเองแล้วเราปลื้มมากๆ เราก็ได้บุญเยอะ ฉะนั้นการวัดว่าบุญมากบุญน้อยไม่ได้อยู่ที่ว่ามีคนชวนหรือตั้งใจทำเอง แต่อยู่ที่ว่าใจเราเองปลื้มปีติศรัทธาขนาดไหน เจริญพร
ตัดสินใจทำบุญเพราะคำชวนกับทำบุญเองโดยไม่มีใครมาชวนอย่างไหนได้บุญมากกว่ากัน
คำถาม : การที่มีคนมาชวนให้เราทำบุญ แล้วเราตัดสินใจทำเพราะคำชวน กับการทำบุญเองโดยไม่มีใครมาชวน อย่างไหนได้บุญมากกว่ากันคะ แล้วคนชวนเขาจะได้บุญจากเราไหมคะ? https://dmc.tv/a20218
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ธรรมะสอนใจ[ 22 มิ.ย. 2558 ] - [ ผู้อ่าน : 18265 ]
View this page in: English
บทความอื่นๆ ในหมวด
ชวนต่างชาติให้สนใจ ทาน ศีล ภาวนาอยากผอม
บุญกับวาสนา
เกิดเป็นขอทาน
คิด พูด ทำ อย่างไหนบาปที่สุด
คิดในกรอบกับคิดนอกกรอบ
วิบากกรรมกระดูกพรุน
เด็กชอบกัดเล็บ
นอนกัดฟัน
ชีวิตที่คุ้มค่า
ดาราซึมเศร้า
กำลังใจในหน่วยงาน
ดูแลพระอรหันต์ในบ้าน