ทำไมต้องเรียกคนที่ก่อนจะบวชว่านาค
โดย พระครูปลัดสุวัฒนโพธิคุณ (สมชาย ฐานวุฑโฒ)
คำถาม : ทำไมต้องเรียกคนที่ก่อนจะบวชว่านาคครับ
พระอาจารย์ : เป็นการให้เกียรติ เพราะในอดีต เคยมีนาคตนนึง อยากบวชมากเลย แล้วนาคเขามีฤทธิ์นะ แปลงกายเป็นมนุษย์ได้แล้วมาขอบวช พระพุทธเจ้าพระองค์เห็นด้วยญาณทัสสนะว่าเป็นนาคแปลงมา พระองค์จึงห้ามว่าบวชไม่ได้ จะบวชได้ ต้องเป็นเฉพาะมนุษย์เท่านั้นนะ สัตว์เดรัจฉาน แม้มีฤทธิ์แปลงกายเป็นมนุษย์ได้เนี่ย ก็บวชไม่ได้ ถามว่าเพราะอะไร เพราะมนุษย์ มีกายตั้งตรง นั่งสมาธิ(Meditation)แล้วสามารถบรรลุธรรมได้ เป้าหมายการบวช จริงๆก็คือ บวชเพื่อบรรลุพระนิพพาน จะบวชช่วงสั้นช่วงยาวเหมือนกัน แต่สัตว์เดรัจฉาน กายไปตามขวาง มันไม่ตั้งตรง นั่งสมาธิแล้ว บรรลุธรรมไม่ได้ แม้เป็นลิงอุรังอุตัง ลิงชิมแปนซีมันก็ไม่ตรงมันเฉียงๆ แม้ว่าจะแปลงกายเป็นมนุษย์ แต่ว่ากายดั้งเดิมก็เป็นสัตว์เดรัจฉาน ก็ไม่สามารถบรรลุธรรมได้ พระองค์จึงไม่อนุญาตการบวช แต่เพื่อให้เกียรติเห็นว่านาคอยากบวชมากๆ จึงเรียกผู้ที่ตั้งใจบวชว่านาค เจริญพรรับชมคลิปวิดีโอทำไมต้องเรียกคนที่ก่อนจะบวชว่านาค  
ทำไมต้องเรียกคนที่ก่อนจะบวชว่านาค
คำถาม : ทำไมต้องเรียกคนที่ก่อนจะบวชว่านาคครับ https://dmc.tv/a21997
บทความธรรมะ Dhamma Articles > ธรรมะสอนใจ[ 8 พ.ย. 2559 ] - [ ผู้อ่าน : 18263 ]
บทความอื่นๆ ในหมวด
ชวนต่างชาติให้สนใจ ทาน ศีล ภาวนาอยากผอม
บุญกับวาสนา
เกิดเป็นขอทาน
คิด พูด ทำ อย่างไหนบาปที่สุด
คิดในกรอบกับคิดนอกกรอบ
วิบากกรรมกระดูกพรุน
เด็กชอบกัดเล็บ
นอนกัดฟัน
ชีวิตที่คุ้มค่า
ดาราซึมเศร้า
กำลังใจในหน่วยงาน
ดูแลพระอรหันต์ในบ้าน