ผู้หญิงต้องทำแท้งเพราะผู้ชายไม่รับผิดชอบ แล้วผู้ชายบาปไหม
โดย : พระมหาสมชาย ฐานวุฑโฒ
ข้อมูลจาก https://www.facebook.com/ThanavuddhoStoryคำถาม : หากผู้หญิงต้องทำแท้งเพราะผู้ชายไม่รับผิดชอบ ผู้หญิงบาปเพราะทำแท้งแล้วผู้ชายบาปไหมคะ?
พระอาจารย์ : บาปคุณโยม ตั้งแต่ไปผิดศีลข้อสามผิดศีลกาเมกับเขาบาปไปชั้นหนึ่งแล้ว ถ้าเกิดไปยุให้เขาทำแท้งตัวเองก็บาปไปด้วยไม่น้อยกว่ากันเลย ถึงแม้ไม่ได้ยุแต่ว่าหนีไปเลยทิ้งไม่รับผิดชอบก็บาปเพิ่มขึ้นอีกเหมือนกัน เพราะฉะนั้นอย่าไปทำ อย่าผิดศีลกาเม ขอให้มีความสำรวมในกามทั้งสองฝ่ายนั่นแหละ และก็อยู่ในศีลในธรรม ทำอย่างถูกต้องร่องรอยตามประเพณี มีความสุขต่อตัวเรามากกว่า เจริญพร
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-20422.png)