หยอดกระปุกไว้ทำบุญโดย พระครูปลัดสุวัฒนโพธิคุณ (สมชาย ฐานวุฑโฒ)คำถาม : ทุกเช้าผมจะหยอดกระปุก ทำบุญหนเพระพุทธรูปที่หิ้งพระทุกวัน พอมีงานบุญก็จะเอาเงินไปทำบุญกับทางวัด แต่บางเดือนไม่สะดวกไปทำบุญที่วัด ก็จะนับเงินในกระปุกแล้วโอนเงินในบัญชี ร่วมบุญกับทางวัด เท่าจำนวนเงินที่เราหยอดกระปุกได้ แล้วนำเงินในกระปุกไปใช้จ่าย อย่างนี้จะเป็นบาปหรือเปล่าครับ
พระอาจารย์ : ไม่บาป คุณโยม อย่าไปคิดว่า เงินตรงนั้นก็คือตรงนั้นนะ เช่น บางคนบอกว่า มีคนฝากเงินมาทำบุญ 100 บาท เสร็จแล้วตัวเองเอาแบงค์อื่นไปทำบุญ แบงค์ที่เค้าฝากมา เอาไปใช้ ตัวเงินเท่ากันอย่างนี้บาปมั้ย ไม่บาป มันไม่ได้อยู่ที่ว่าแบงค์ตรงนั้น ต้องเป็นแบงค์ใบเดียวกัน แต่อยู่ที่มูลค่าของมัน และความตั้งใจของเรา เพราะฉะนั้นทำได้ ไม่บาปเลย แล้วเป็นสิ่งที่ดีมากๆ ทำถูกหลักวิชาแล้ว ขออนุโมทนาด้วย เจริญพรรับชมคลิปวิดีโอหยอดกระปุกไว้ทำบุญ  
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-21950.png)