ขอเชิญทุกท่านร่วมตักบาตรฉลองสามเณรบวชใหม่โครงการสามเณรโรงเรียนนานาชาติ รุ่นที่ 10วัน อังคาร ที่ 19 เดือน กรกฎาคม พ.ศ. 2559เวลา 06.30 น. ณ อาคารแจ่มจันทร์ วัดพระธรรมกาย
ข้อปฏิบัติที่ดีงามในการตักบาตร
- แต่งกายด้วยชุดขาว หรือเสื้อขาวเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา- อาหารใส่บาตรควรเป็นอาหารแห้ง- ข้าวสารควรบรรจุถุงให้เรียบร้อย- งดใส่ น้ำดื่มชนิดแก้วพลาสติก- รักษาใจให้ ผ่องใส น้อมถวายไทยธรรมเป็นสังฆทาน- ใส่บาตรด้วยความเคารพ ด้วยการนั่งใส่บาตรโดยให้แถวหน้าใส่ให้เสร็จก่อน
อานิสงส์ของการตักบาตรพระ
1. ทำให้เป็นผู้ถึงพร้อมด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ และปฏิภาณ2. มีความแข็งแรง มีอายุขัยยืนยาวไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ3. ทำให้เป็นผู้มั่งคั่ง มีทรัพย์สมบัติมาก เป็นมหาเศษฐีผู้ใจบุญ ค้ำจุนพระพุทธศาสนา4. มีสติปัญญาและผิ้วพรรณวรรณะผ่องใส มียศถาบรรดาศักดิ์เกรียงไกร5. ไม่พลัดพรางจากของรักมีความสุขในทุกสถาน6. ทำให้เป็นผู้เกิดภายใต้ร่มเงาบวรพระพุทธศาสนาตลอดไป7. บรรลุธรรมได้โดยง่ายไปทุกภพชาติ
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-21626.png)