กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูงค่ะ
ลูกเป็นนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา ที่ป่วยกันเกือบทั้งครอบครัวค่ะ แต่แม้ป่วยกายขนาดไหน..ก็ไม่ป่วยใจ เพราะมี “ยาใจ”ที่ดีที่สุดคือ DMC ค่ะ ซึ่งลูกก็ขอถือโอกาสนี้ทำตัวเป็นคนไข้ที่ดี โดยการเล่าอาการป่วยอันเรื้อรังนี้ มาเป็น Case Study เพื่อให้นักเรียนโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา เรียนรู้เรื่องกฎแห่งกรรม ซึ่งเรื่องราวจะเป็นอย่างไรต่อไปนั้น โปรด ติด ตาม กัน เลยค่ะ
ลูกและสามี เรียนจบปริญญาโทและมีอาชีพรับราชการครู ด้วยกันทั้งคู่ ตั้งแต่เราทั้งสองได้พบรัก จนกระทั่งแต่งงานมีลูกด้วยกันถึง 3 คน เรามีเรื่องที่ขัดแย้งกันน้อยมาก เพราะเรามักจะมีความคิดตรงกัน คล้ายๆกัน และที่สำคัญเรารู้ใจกัน ถึงขนาดที่ลูกเองก็รู้สึกแปลกใจ เพราะบ่อยครั้ง ลูกกำลังร้องเพลงอยู่ในใจอย่างสบายอกสบายใจ อยู่ๆ สามีก็ต่อเพลงที่ลูกร้องอยู่ในใจประโยคนั้นขึ้นมาดังๆได้ และในทางกลับกัน บางทีที่สามีเป็นฝ่ายร้องเพลงในใจบ้าง อยู่ๆ ลูกก็ร้องเพลงเดียวกันนั้นขึ้นมาดังๆด้วยเหมือนกัน ซึ่งเพลงที่ร้องในแต่ละครั้งก็ไม่ใช่เพลงเดิมนะค่ะ แต่อะไรหนอ..ที่ทำให้ใจเราตรงกันขนาดนี้ก็ไม่ทราบ..!!และด้วยความรู้ใจเข้าใจกันขนาดนี้ จึงทำให้ครอบครัวเราเป็นครอบครัวที่อบอุ่นไปด้วยอณูแห่งความสุนทรีย์และอณูแห่งรัก เหมือนกับเพลงครอบครัวสวรรค์ที่คุณครูไม่ใหญ่เคยเปิดในรายการให้พวกเราฟัง
ครอบครัวของเราอยู่กันอย่างมีความสุข ตามประสาพ่อแม่ลูกอย่างนี้เรื่อยมาอย่างไม่มีปัญหาอะไรน่าหนักใจเลย จนกระทั่งลูกเริ่มมีบาดแผลเล็กๆ เกิดขึ้นที่เท้า แต่ด้วยความคัน ลูกจึงใช้เล็บเกาและไปแกะมัน ซึ่งยิ่งแกะ แผลก็ยิ่งขยายลุกลามกว้างขึ้น อีกทั้งบางที่ที่คันมาก ลูกต้องเกาแรงๆ ถี่ๆจนเลือดออกซิบๆ ก็ยังไม่หายคัน ลูกจึงใช้วิธีถูบริเวณที่คันนั้นแทน ซึ่งต่อมาอาการคันและเป็นแผลนี้ได้ลามจนเป็นกับเท้าทั้ง 2 ข้างของลูก และเมื่อลูกไปหาหมอ หมอก็ให้ทั้งยากิน ยาทา รักษากันเท่าไหร่ๆก็ไม่หายแผลก็ได้แต่ขยายวงกว้างลามเป็นทั้งนิ้วเท้า ข้อเท้า หมอจึงต้องขูดเอาเนื้อบริเวณนั้นไปตรวจว่าใช้เชื้อรารึเปล่า ผลปรากฏว่า ไม่ใช่ แต่ภายหลังก็สรุปได้ว่าเป็นโรคสะเก็ดเงินที่เท้า หมอจึงฉีดยาสเตียรอยเพื่อรักษา พอฉีดยา…แผลก็เริ่มแห้ง ตกสะเก็ดและลอกออกมาเป็นแผ่นๆ พอลอกเสร็จ แทนที่จะหายขาด กลับเป็นใหม่อีก จนไปฉีดยาซ้ำๆ แบบนี้ไม่รู้กี่เข็ม จนลูกไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ เพราะตอนนี้เท้าทั้ง 2 ข้างของลูกทั้งคัน ทั้งดำ ทั้งมีกลิ่น และลูกก็อายเขามากๆ เพราะไปไหนก็มีแต่คนมองเท้า ลูกเป็นโรคนี้เรื้อรังจนถึงปัจจุบันนี้ 8 ปีแล้วค่ะ
และในช่วงเวลาเดียวกันกับการที่ลูกเป็นโรคสะเก็ดเงินนี้เอง สามีของลูกก็เป็นโรคภูมิแพ้ คือเขาจะมีอาการแน่นจมูก หายใจลำบากมาก และจามฝึดฟัดๆ หมอได้ให้ทั้งยากิน ยาพ่น ก็ยังไม่หาย จนเปลี่ยนหมอมาหลายหมอแล้วก็ยังไม่หายอีก เขาเป็นจนเรื้อรัง ถึงขั้นที่จมูกไม่ได้กลิ่นอะไรเลย มาเป็นเวลาถึง 8 ปีเช่นเดียวกับลูก
แต่หลวงพ่อค่ะ.. อาการป่วยที่เรื้อรังของเราทั้ง 2 นี้ทำให้เราเป็นทุกข์ก็จริง แต่ก็ยังไม่ทุกข์และทรมานเท่ากับอาการป่วยอย่างไม่คาดคิดที่กำลังเกิดขึ้นกับลูกฝาแฝดคนเล็ก คือ ตั้งแต่ลูกให้กำเนิดลูกแฝดมา แฝดหญิงคนเล็ก มีวี่แววป่วยสะเงาะสะแงะมาตลอด คือเป็นโรคไตอักเสบเรื้อรังมาตั้งแต่อายุได้เพียง 4 เดือน พออายุได้ 2 ขวบ ก็ชักตาค้างเนื่องจากไข้ขึ้นสูงอีก และเมื่ออายุได้ 6 ขวบกว่าๆ ก็มีอาการน้ำหนักตัวลดฮวบฮาบถึง 7 กก. ปัสสาวะถี่มากๆ อ่อนเพลีย หิวกระหาย กระวนกระวาย กินอะไรไม่ได้ พอกินเข้าไป ก็อาเจียนออกหมด จนตอนหลังตรวจพบว่าเป็นโรคเบาหวานค่ะ หมอบอกว่าต้องฉีดอินซูลินไปตลอดชีวิตทั้งเช้า ทั้งเย็น ต้องคอยระวังเรื่องอาหารและโรคแทรกซ้อน ห้ามให้มีบาดแผลเพราะแผลจะหายยากและทุกวันนี้ลูกก็ต้องเป็นคนทำอาหารไปส่งเขาตอนกลางวันที่โรงเรียนทุกวัน ด้วยความรู้สึกที่รักลูกที่สุด ทำให้ลูกรู้สึกทรมานใจและทุกข์ใจมากที่สุดเช่นกัน ตั้งแต่ลูกทราบว่าเขาเป็นโรคเบาหวานนี้ และต้องทรมานแบบนี้ ทำให้ลูกคิดมากและทำใจไม่ได้มาตลอด จนบางครั้งลูกอยากจะรับเป็นโรคนี้ซะเอง และไม่เข้าใจว่าทำไมโรคนี้ ถึงได้มาเป็นกับเด็กที่อายุเพียงแค่นี้ด้วย ลูกทุกข์ใจมากจนกินไม่ได้นอนไม่หลับ น้ำหนักลดลงไปถึง 18 กก. บ่อยครั้งที่น้ำตาของลูกไหลออกมาอย่างไม่รู้ตัวเพราะลูกสงสารเขา และรู้สึกร้าวรานใจในทุกครั้งเมื่อได้ยินเขาตัดพ้อเสมอๆว่า “ หนูเป็นอย่างนี้..ให้หนูตายไปซะเลยดีไหม..” หรือบางทีเขาจะพูดกับยายเขาบ่อยๆว่า “ยายจ๊ะ..หมอนของหนูใบนี้มันนิ่มดีหนูชอบ หากหนูตายไปแล้วเอาใส่โลงไปให้หนูด้วยนะจ๊ะ”ซึ่งคำพูดทำนองนี้ของลูกสาว ทำให้ลูกมีชีวิตอยู่อย่างทรมานใจเหลือเกินค่ะ เป็นคำพูดสร้างความรวดร้าวเป็นที่สุดสำหรับผู้เป็นแม่ที่รักลูกยิ่งชีวิต ตอนนี้เขาอายุได้ 8 ขวบแล้วค่ะ แต่ก็ยังไม่เห็นความหวังอันใดเลยที่จะทำให้เขาหาย
ทุกวันนี้ลูกคิดมากและเป็นกังวลใจว่า หรือเป็นเพราะวจีกรรม ที่ลูกเคยพูดไว้ก่อนที่ลูกสาวคนนี้จะล้มป่วยเพียง 5 วัน ในตอนนั้นลูกยังไม่เข้าใจวัด ลูกดูรูปภาพงานสลายร่างคุณยายอาจารย์ แล้วเห็นคนมาวัดเป็นแสนๆ ลูกก็ได้พูดว่า “พวกที่มาวัด คือพวกไม่มีอะไรทำ หรือถ้าไม่ป่วยไข้อะไร ก็ไม่มาวัดกันหรอก...” ลูกพูดออกไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เพราะความที่ลูกไม่เข้าใจในเรื่องวัดเรื่องบุญ ซึ่ง ณ โอกาสนี้ รู้สึกผิดไปแล้ว และก็ขอถือโอกาสกราบขอขมาต่อคุณครูไม่ใหญ่และท่านผู้มีบุญทุกๆท่านที่ได้ตั้งใจพากันมาสร้างบารมีด้วยนะค่ะและทุกวันนี้หลังจากที่พวกเราทุกคนมาด ูDMC แล้ว ทำให้เราเข้าใจเรื่องวัด เข้าใจเรื่องราวความเป็นจริงของชีวิต และตั้งใจสร้างบารมีกันอย่างยิ่งยวด ทำบุญทุกบุญไม่เคยขาด และลูกกับสามีก็เป็นตัวจักรสำคัญในการพาเด็กนักเรียนในโรงเรียนมาอบรมค่ายคุณธรรม พาเด็กนักเรียนมาช่วยงานบวชที่ธุดงคสถานจันทปุระอีกด้วยค่ะ
น้องสาวคนที่ 2 ของลูก เป็นคนคิดช้า พูดช้า ตัดสินใจช้า เป็นประจำ มัวแต่ทำชักช้าอยู่นั่นแหล่ะ แต่เขาก็ขยันช่วยแม่ทำงานตัวเป็นเกลียวตั้งแต่เด็กๆ และได้พยายามเรียนจนจบถึงอนุปริญญาด้านประมง แต่เพราะจบด้านนี้ จึงมีเหตุให้เขาต้องมาประกอบอาชีพที่เกี่ยวข้องกับสายงานนี้มาโดยตลอด คือขายอาหารและเคมีภัณฑ์ที่เอาไปเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ และทำนากุ้ง ซึ่งทำให้เขารวยมากกว่าพี่น้องทุกคนแต่เขามีวิบากกรรมคือโดนลูกน้องโกงเงินไปถึง 5 ล้านบาท แต่ก็ยังมีเงินทำบุญได้มากในระดับ M และทำทุกบุญอย่างต่อเนื่องไม่ขาด ได้ทำบุญมากกว่าพี่น้องคนอื่นๆ แต่เขาก็ไม่สบายใจเลย เพราะรู้ว่ามันเป็นบาป ซึ่งลูกก็ไม่แน่ใจว่าเพราะกรรมที่เกี่ยวกับอาชีพด้านนี้รึเปล่าที่ ทำให้เขาโดนผ่าตัดที่ท้องถึง 4 ครั้ง ตั้งแต่ผ่าไส้ติ่ง ผ่าเนื้อในท้องออก ผ่าตัดคลอดลูกทั้ง 2 คน และแต่ละครั้งก็ทรมานปางตาย
ในปัจจุบันเขามีความทุกข์มากในเรื่องที่สามีเขาไปมีผู้หญิงคนอื่น ทำให้เขาทั้งเสียใจทั้งช้ำใจ จนกินไม่ได้นอนไม่หลับ แต่หลังจากที่คุณพ่อเอา DMC ให้เขาดู เขาเริ่มทำใจได้บ้าง และได้มีโอกาสมาทำบุญทุกบุญกับวัดพระธรรมกายไม่เคยขาดเลยค่ะ
น้องสาวคนสุดท้องของลูก ตั้งแต่เขาได้มาดู DMC เขาก็ชอบฟังธรรมะ และได้เห็นโทษภัยของการครองเรือนเป็นอย่างมาก เขาจึงขอรักษาศีล 8 เป็นและอยากรักษาให้ได้ตลอดชีวิต ด้วยเหตุนี้ทำให้เขาตัดสินใจเลิกกับแฟน ที่ทั้งหล่อ ทั้งรวย และเป็นคนดี ทุกวันนี้เขายังหันหน้าเข้าวัดปฏิบัติธรรมอย่างเต็มที่อีกด้วยค่ะ
ทวดของลูก ท่านบวชเรียนมา จึงเข้าใจในเรื่องพุทธศาสนา รักการทำบุญมากๆ ชอบสวดมนต์ และรักษาศีล 8 ทุกวันพระ อีกทั้งทวดยังเป็นคนเลี้ยงแม่ของลูกมากับมือ เพราะแม่เป็นลูกกำพร้า ที่พ่อกับแม่ของแม่ตายตั้งแต่แม่ยังเด็ก ทวดเป็นหมอสมุนไพรที่เก่งมาก มีคนมาให้ท่านรักษาเต็มไปหมด เพราะทวดสามารถต่อกระดูก , พ่นดับพิษไฟได้ , ดูของหายได้ ของอะไรถูกขโมยไปก็ดูได้หมด ทวดสามารถท่องมนต์ไล่ลมฝนก็ได้ อีกทั้งยังมีคาถาที่ทำให้สัตว์ป่าอ้าปากกัดเราไม่ได้ ทวดเป็นคนอายุยืนมากๆ ในวาระสุดท้ายทวดได้ป่วยเป็นโรคชราและจากไปด้วยอายุที่มากถึง 101 ปี
ลูกขอเรียนถามคำถามพระเดชพระคุณหลวงพ่อดังต่อไปนี้ค่ะ
1. ทำไมลูกและสามีถึงใจตรงกัน มีความคิดคล้ายๆกัน และสามารถร้องเพลงที่อยู่ในใจของกันและกันได้ค่ะ ลูกและเขาเคยมีความสัมพันธ์กันมาในอดีตอย่างไรคะ
2. บุพกรรมใดทำให้ลูกเป็นโรคสะเก็ดเงินที่เท้า และสามีต้องเป็นโรคภูมิแพ้จนไม่ได้กลิ่นอะไรเลย และแต่ละคนจะมีโอกาสหายไหมคะ ต้องแก้ไขอย่างไรคะ
3. วจีกรรมที่ลูกพูด มีส่วนทำให้ลูกสาวแฝดคนเล็กของลูกป่วยหรือไม่ และวจีกรรมนี้จะส่งผลกับลูกในอนาคตอย่างไร ลูกต้องแก้วิบากกรรมนี้อย่างไรคะ
4. บุพกรรมใดทำให้ลูกสาวฝาแฝด เกิดมาเป็นแฝดกันคะ และทำไมเขาต้องมาเกิดเป็นลูกสาวของลูกคะ เพราะบุญกรรมชนิดใดที่เสมอกันกับลูกคะ
5. เหตุใดแฝดคนเล็กต้องป่วยเป็นโรคไตอักเสบ ชัก และเป็นเบาหวานตั้งแต่ยังเล็ก เขาจะหาย หรืออายุสั้นไหมค่ะ ต้องแก้ไขอย่างไร
6. บุพกรรมใดน้องสาวคนที่ 2 ของลูกจึงเป็นคนคิดช้า พูดช้า ตัดสินใจช้า เป็นประจำ จะต้องแก้ไขอย่างไร , กรรมใดทำให้เขามีสามีเจ้าชู้ โดนลูกน้องโกงเงิน และ ต้องผ่าตัดท้องถึง4 ครั้ง
7. บุญใดทำให้น้องสาวคนที่ 2 รวยมาก และมีบริวารช่วยงานมากกว่าพี่น้องทุกคน แต่เงินที่หามาได้มากเป็นเพราะการขายอาหารและเคมีภัณฑ์ที่เอาไปเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ และทำนากุ้ง ซึ่งเขาก็นำเงินที่ได้มาทำบุญได้มากมาย และเขาควรจะทำอย่างไรกับอาชีพที่ทำอยู่ดีคะ
8. บุญใดที่ทำให้น้องสาวคนสุดท้องของลูกพึงพอใจในการถือศีล8 โดยเต็มใจเลิกกับแฟน เขาจะสามารถทำอย่างนี้ได้ตลอดรอดฝั่งหรือไม่ค่ะ และเขาสร้างบารมีกับหมู่คณะมาอย่างไรคะ
9. แม่ของลูกมีบุพกรรมใดที่ต้องเป็นลูกกำพร้า , ทำไมทวดต้องมาเลี้ยงแม่ของลูกเหมือนลูกตัวเอง และบุญใดทำให้ทวดท่านอายุยืน ท่านตายแล้วไปอยู่ที่ไหน ได้รับบุญที่อุทิศหรือมีอะไรอยากฝากบอกไหมคะ
10. ตัวลูก , สามีและลูกๆของลูกทุกคน ตลอดจนน้องสาวคนที่2 น้องสาวคนสุดท้อง แม่และพ่อของลูกได้สร้างบารมีกับหมู่คณะมาหรือไม่ ในรูปแบบใดคะ พวกเราอยากไปดุสิตบุรีด้วยคะ
ฝันในฝัน
หลับตาฝันเป็นตุเป็นตะ ตื่นขึ้นมา หาว 1 ที แล้วก็นำมาเล่าให้ฟังเป็นนิยายปรัมปรากันนะจ๊ะ
1. ลูกมีสามีที่มีจิตใจตรงกัน มีความคิดคล้ายกัน เพราะ.....เคยสร้างบุญร่วมกันมา , มีศรัทธา , ศีล , ทิฐิ เสมอกัน เป็นสามีภรรยากันมาหลายชาติ จึงมีจิตใจผูกพันกันแน่นแฟ้นเป็นพิเศษจ่ะ !
2. ลูกเป็น “โรคสะเก็ดเงิน” ที่เท้า เพราะ.....กรรมในอดีตชาติหนึ่ง ได้เดินเข้าไปในลานพระอุโบสถด้วยเท้าที่ “เปื้อนโคลน” จนทำให้ลานนั้นสกปรกและไม่ได้มาเช็ดถู กับ “วจีกรรม” ที่ชอบพูดด่าว่าคน และเคย “แช่ง” น้องสาวที่ทะเลาะกันว่า ห้ามกลับมาเหยียบที่บ้านนี้อีก , แต่น้องสาวไม่ยอม , จึงได้แช่งให้น้องสาวเท้าเปื่อยเน่าเป็นต้น วิบากกรรมดังกล่าวมารวมส่งผลจ่ะ !
- สามีเป็น “โรคภูมิแพ้” จนไม่ได้กลิ่นอะไรเลย เพราะ.....ในอดีตชอบเลี้ยงสัตว์ เช่น เลี้ยงนก , หมา , แมว ไว้นอกบ้านให้ตากแดดฝนโดยไม่ดูแล โดยเฉพาะที่อยู่ในกรงจนมันทรมาน วิบากกรรมนี้มาส่งผลจ่ะ !
![]()
- จะแก้ไข ก็ให้สั่งสมบุญทุกบุญ ทั้งทาน , ศีล , ภาวนาและปล่อยสัตว์ปล่อยปลา แล้วอุทิศบุญกุศลไปให้สัตว์เหล่านั้น , โดยเฉพาะตัวลูกก็ต้องไป “ถูโบสถ์” และพูดแต่ ปิยะวาจาจ่ะ !
3. วจีกรรมที่ลูกพูดว่า “พวกที่มาวัด คือ พวกไม่มีอะไรทำ หรือถ้าไม่ป่วยไข้ก็ไม่มาวัดกันหรอก” นั้น ไม่เกี่ยวกับการป่วยของลูกสาวคนเล็ก แต่เป็นวิบากกรรมส่วนตัวของลูกสาวคนเล็กที่ทุบตีสัตว์ในเวลาไม่พอใจ และฆ่าสัตว์ทำอาหารมารวมส่งผลจ่ะ !
- วจีกรรมที่ลูกพูดจะส่งผลกับลูก คือ ลูกเวลาจะมาวัดก็ต้องป่วยไข้ก่อน หรือไม่มีอะไรจะทำตามที่ลูกพูดนั่นแหละ แต่ว่าเมื่อขอขมาแล้ว กรรมนี้ก็ระงับไป , แต่ต้องมาวัดสร้างบารมีให้ตลอดรวมทั้งต้องไปชวนคนอื่นมาด้วย และต้องพูดทำความเข้าใจกับคนที่ไม่เข้าใจวัดให้เข้าใจจ่ะ !
4. ลูกสาวเกิดมาเป็น “ฝาแฝด” กัน เพราะ.....ในอดีตได้เคยเป็น “เพื่อนสนิทกัน” และชวนกันสร้างบุญ มีความรักกันมาก จึงได้อธิษฐานขอให้ได้เกิดมาเป็นพี่น้องกัน , อีกทั้งในชาตินั้นแม่ก็มีศักดิ์เป็นน้า ได้เคยช่วยเหลือเกื้อกูลและได้รักหลานทั้งสองเหมือนลูก จึงได้พูดว่า ชาติต่อไปให้มาเกิดเป็นแม่ลูกกันทั้ง สองคน ดังนั้นด้วยความตั้งใจและรักและผูกพัน จึงทำให้มาเกิดเป็นแม่ - ลูกกันจ่ะ !
5. “แฝดคนเล็ก” ต้องป่วยเป็น “โรคไตอักเสบ” , ชัก , และเป็น “เบาหวาน” ตั้งแต่ยังเล็ก เพราะ.....ในอดีตก่อนที่แฝด คนเล็กจะมาสร้างบุญร่วมกับแฝดคนพี่และตัวลูกก็ได้ทำกรรมไว้หลายอย่าง เช่น ฆ่าสัตว์ทำอาหารและฆ่าขาย โดยก่อนฆ่าก็มักจะทุบตีให้มันเจ็บ วิบากกรรมนี้จึงทำให้ชักและเป็น “โรคเบาหวาน”,อีกทั้งมักจะโกงเงินพ่อแม่ เช่น พ่อแม่ให้ค้าขายแทนท่าน , ก็มักจะ “มุบมิบเงิน” เป็นของตนเองเสมอ วิบากกรรมนี้จึงทำให้เป็น “โรคไตอักเสบ” จ่ะ !![]()
- ให้สั่งสมบุญทุกบุญ ทั้งทาน , ศีล , ภาวนา และปล่อยสัตว์ใหญ่สัตว์เล็กให้ชีวิตสัตว์เป็นทาน แล้วอุทิศบุญกุศลไปให้สัตว์เหล่านั้น , หนักก็จะเป็นเบา , เบาก็จะหายจ่ะ !
6. “น้องสาวคนที่ 2” ของลูกเป็นคน “คิดช้า” , “พูดช้า” , “ตัดสินใจช้า” เป็นประจำ เพราะ.....เป็น “เศษกรรมสุรา” ในอดีตที่เบาบางแล้วมาส่งผลจ่ะ !
- วิบากกรรมกาเมจึงทำให้มามี “สามีเจ้าชู้” , “โดนลูกน้องโกงเงิน” เพราะในอดีตก็เคยไป “โกงเงิน” เขามา โดยเวลาทำการค้าได้เคย “เบี้ยวหนี้” จ่ะ !
![]()
- ที่โดนผ่าตัดท้อง 4 ครั้ง เพราะกรรมปาณาติบาตฆ่าสัตว์ทำอาหารทั้งอดีตและปัจจุบันมาส่งผลจ่ะ !
![]()
- จะแก้ไข ก็ให้สั่งสมบุญทุกบุญทั้งทาน , ศีล , ภาวนา , ปล่อยสัตว์เล็กสัตว์ใหญ่ แล้วอุทิศบุญกุศลไปให้สัตว์ที่เคยไปเบียดเบียนเขาเอาไว้บ่อย ๆ จ่ะ !
7. “น้องสาวคนที่ 2” รวยมาก และมีบริวารช่วยงานมากกว่าพี่น้องคนอื่น เพราะ.....บุญที่เกิดจากการสงเคราะห์โลก และทำบุญในพระพุทธศาสนา แต่เมื่อภายหลังทำบุญแล้ว ก็ไม่ได้อธิษฐานล้อมกรอบเอาไว้ ดังนั้นเมื่อบุญส่งผลจึงทำให้มารวยด้วยอาชีพปัจจุบันจ่ะ !
- แต่เงินที่หามาได้ , จากการขายอาหารและเคมีภัณฑ์ที่เอาไปเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำและทำนากุ้ง ซึ่งเขาก็เอาเงินเหล่านี้มาทำบุญมากมาย ก็จะมีวิบาก คือ จะรวยทรัพย์แต่ไม่ค่อยแข็งแรง
![]()
- ดังนั้นก็ควรหาอาชีพใหม่ที่เป็นสัมมาอาชีวะเลี้ยงชีพ , ทรัพย์ที่ได้มา เมื่อเอามาทำบุญก็จะได้บุญเต็มที่ และเมื่อบุญส่งผลก็จะร่ำรวยและแข็งแรงจ่ะ !
8. บุญที่ “น้องสาวคนสุดท้อง” ของลูกพึงพอใจในการถือ ศีล 8 โดยเต็มใจเลิกกับแฟน ก็เพราะบุญที่ทำไว้ในอดีตแล้วอธิษฐานเอาไว้ เรื่องมีอยู่ว่า ชาติที่ผ่านมามีสามีเจ้าชู้ จึงเบื่อหน่ายชีวิตการครองเรือน , เมื่อได้ทำบุญแล้วก็อธิษฐานว่าชาติต่อไปอย่าได้ครองเรือนเลย เมื่อมาเกิดในชาตินี้กรรมกาเมยังไม่หมด จึงส่งผลให้มาเป็นผู้หญิง แต่ก็ได้ตั้งใจประพฤติพรหมจรรย์ดังที่ตนปรารถนา , ส่วนจะไปได้ตลอดรอดฝั่งได้นั้นก็ต้องใช้กำลังใจมากหน่อยจ่ะ !![]()
- เคยสร้างบารมีกับหมู่คณะมาโดยเป็น “กองเสบียง” จ่ะ !
9. “แม่ของลูก” ต้องเป็นลูกกำพร้า เพราะ.....ในอดีตชอบพรากแม่ – ลูกสัตว์ โดยชาตินั้น ได้เกิดในสังคมเกษตรกรรม ที่บ้านมีโคหลายตัว เวลาโคออกลูก , เมื่อหย่านมแล้ว ก็ขายแม่ทิ้งไปเพื่อเอาเงินมาใช้ , หรือบางทีไม่ทันหย่านมก็ขายไปก่อนก็มี วิบากกรรมนี้มาส่งผลจ่ะ !
- ทวดต้องมาเลี้ยงแม่ของลูกเหมือนลูกตัวเอง เพราะ.....ในอดีตได้เคยเป็นญาติกัน ได้ช่วยเหลือเกื้อกูลกันมาซึ่งกันและกัน และมีอยู่ชาติหนึ่งท่านก็เคยเลี้ยงดูแม่ของลูกอย่างนี้เหมือนกันจ่ะ ! ชาตินี้จึงมาเกื้อกูลกันต่อ
- ทวดอายุยืน เพราะ.....ท่านมีบุญในการรักษาคนและแจกจ่ายยารักษาโรคทั้งในอดีตและปัจจุบัน มารวมส่งผลจ่ะ !
- ตายแล้วก็ไปเป็น “วิทยาธรชั้นดี” ที่สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาด้วยบุญที่ทำเอาไว้ในพระพุทธศาสนา และบุญที่สงเคราะห์เพื่อนมนุษย์จ่ะ !
10. ตัวลูก , สามีของลูกและลูก ๆ ทุกคน , น้องสาวคนสุดท้อง, คุณแม่ , คุณพ่อ ก็เคยสร้างบารมีกับหมู่คณะมาแบบ “กองเสบียง” , ประเภทบางครั้งก็เต็มที่ , บางครั้งก็ตามอารมณ์จ่ะ !
- ชาตินี้มาเจอกันแล้ว ก็ให้ตั้งใจสร้างบารมีให้เต็มที่ในทุกบุญ แล้วอธิษฐานจิต ตามติดไปดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิสัตว์อย่าได้พลัดกันเลยจ่ะ !
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-382.png)
http://goo.gl/9xFpD