ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 21 พฤษภาคม พ.ศ.2553 ช่วงที่ 1กรณีศึกษากฎแห่งกรรมCase Study (ตอนพิเศษ)เพราะเราเกิดมาสร้างบารมี ตอนที่ 4เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยากรณีศึกษากฎแห่งกรรม...เพราะเราเกิดมาสร้างบารมี ตอนที่ 3 คลิกที่นี่ฝันในฝันหลับตาฝันเป็นตุเป็นตะ ตื่นขึ้นมาหาว 1 ทีแล้วนำมาเล่าให้ฟังเป็นนิยายปรัมปรากันนะจ๊ะ คำถาม8.ตัวลูก น้องชายของลูก และผู้นำบุญที่เป็นกัลยาณมิตรให้ลูก สร้างบุญมากับหลวงพ่ออย่างไร จึงได้มาเป็นกลุ่มบุกเบิกสร้างวัดพระธรรมกายในแคลิฟอร์เนียตั้งแต่เมื่อยี่สิบปีที่แล้ว และจะได้รับอานิสงส์อย่างไรคะคำตอบ ถ้าจะพูดถึงการสร้างบารมีของลูกทั้งสาม ก็คงจะยาวมาก ที่เป็นเช่นนี้ก็เพราะลูกทั้งสามเคยสร้างบารมีกับหมู่คณะมาหลายภพหลายชาติแล้ว ยกตัวอย่างเช่น ในพุทธันดรที่ผ่านมา เรื่องมีอยู่ว่า...ตัวลูกได้เกิดเป็นกุลธิดาอยู่ในตระกูลคฤหบดีใหญ่ของแคว้นทางภาคเหนือ1 ซึ่งอยู่ติดกับแคว้นของพระราชาองค์ที่ออกบวช ครอบครัวของลูกนั้นมีธุรกิจนำเข้าและส่งออกสินค้าที่มาจากผลิตผลทางการเกษตร และของป่าที่มีราคา หาได้ยากในท้องตลาด(1แคว้นของพระราชาผู้มีศิลปะในหัวใจ) ในเวลาต่อมา ลูกได้ขยายธุรกิจของครอบครัวด้วยการเดินทางมาเปิดตลาดใหม่ในแคว้นของพระราชาองค์ที่ออกบวช และที่แคว้นแห่งนี้เอง ลูกก็ได้มารู้จักกับผู้นำบุญที่เป็นกัลยาณมิตรให้ลูก2 ซึ่งผู้นำบุญท่านนี้ ในภพชาตินั้นได้เกิดเป็นกุลธิดาในตระกูลคฤหบดีที่ทำธุรกิจนำเข้าและส่งออกสินค้าประเภทเครื่องสำอางและเสื้อผ้า ซึ่งเธอก็กำลังจะไปเปิดตลาดใหม่ในแคว้นทางภาคเหนือนั้นอยู่พอดี(2ต่อไปจะเรียกว่า “ผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตร”)
หลังจากที่ลูกทั้งสองได้มาเจอกัน ได้พูดสนทนาแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมกันแล้ว ลูกทั้งสองก็รู้สึกถูกอกถูกใจถูกอัธยาศัยกันเป็นอย่างมาก ทำให้นับจากนั้นเป็นต้นมาลูกทั้งสองได้กลายเป็นเพื่อนรักกัน ที่คอยช่วยเหลือเกื้อกูลกันมาตลอด อย่างเช่น ในเวลาที่ลูกต้องเดินทางไปเปิดตลาดใหม่ในแคว้นของพระราชาองค์ที่ออกบวช ผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตรก็จะติดต่อหาที่หาทาง หาตลาดและแนะนำลูกค้าให้แก่ตัวลูก
ในทำนองเดียวกัน ยามใดที่ผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตรเดินทางมาที่แคว้นทางภาคเหนือ ลูกก็จะคอยให้ความช่วยเหลือและให้คำแนะนำต่างๆในการเปิดตลาด และค้าขายสินค้าในแคว้นของลูกให้กับเธออย่างไม่มีปิดบัง เรียกได้ว่า ลูกทั้งสองไม่เคยแห้งแล้งน้ำจิตน้ำใจที่มีให้แก่กันเลย และเมื่อกาลเวลาผ่านไป ผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตรก็ได้ย้ายไปพักอาศัยอยู่ที่แคว้นทางภาคเหนือ พร้อมกับดูแลธุรกิจของเธอไปด้วย ซึ่งนานๆทีเธอจึงจะกลับไปที่แคว้นของตนเองสักครั้ง ด้วยเหตุนี้เอง จึงทำให้ความสัมพันธ์ของลูกทั้งสองแน่นแฟ้นมากยิ่งขึ้นไปอีก ซึ่งมิตรภาพอันดีที่มีต่อกันนี้ก็ได้กลายมาเป็นสายใยแห่งความผูกพันข้ามพุทธันดร
ต่อมา เมื่อผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตรได้เดินทางกลับมาที่แคว้นของพระราชาองค์ที่ออกบวช เธอก็ยินข่าวว่า พระราชาที่ตนเคารพรักได้เสด็จออกบวชแล้ว และกำลังสร้างวัดใหม่ เมื่อเธอทราบดังนั้น เธอจึงเกิดความเลื่อมใสศรัทธาและได้เดินทางไปสร้างวัดใหม่ด้วย
เมื่อผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตรได้กลับไปยังแคว้นทางภาคเหนือ เธอก็ได้นำเอาข่าวบุญนี้ไปบอกกับลูก ตัวลูกจึงเกิดความเลื่อมใสศรัทธาตามเพื่อนไปด้วย ซึ่งลูกก็ไม่รอช้า...ได้เดินทางข้ามแคว้นเพื่อตามมาสร้างบุญสร้างบารมีกับพระเถระ หลังจากนั้น เมื่อลูกได้กลับไปที่แคว้นของลูกแล้ว ตัวลูกก็ได้ไปทำหน้าที่ยอดกัลยาณมิตร ชักชวนคนในแคว้นทางภาคเหนือให้ได้มาร่วมสร้างบุญสร้างบารมีกับหมู่คณะด้วย
เมื่อวัดใหม่ได้สร้างเสร็จสมบูรณ์แล้ว ตัวลูกก็ได้เดินทางมาฉลองวัดใหม่ด้วยความปลื้มปีติเบิกบานใจเป็นอย่างมาก และหลังจากที่ลูกได้เดินทางกลับไปที่แคว้นของลูกแล้ว ลูกก็รู้สึกว่าระยะทางจากวัดใหม่มายังแคว้นที่ลูกอยู่นั้น...มันช่างไกลกันเหลือเกิน ทำให้การที่จะพาผู้มีบุญจำนวนมากไปทำบุญที่วัดใหม่เป็นเรื่องที่ค่อนข้างยากลำบาก ลูกจึงมีความคิดที่จะสร้างวัดซึ่งเป็นวัดสาขาของวัดใหม่ที่แคว้นของลูก เพื่อเอาไว้รองรับผู้มีบุญในแคว้นที่จะมาสร้างบุญร่วมกัน และที่สำคัญเมื่อวัดแห่งนี้สร้างเสร็จ ลูกได้ตั้งใจที่จะไปนิมนต์พระเถระอดีตพระราชาองค์ที่ออกบวช มาเป็นเนื้อนาบุญให้กับญาติโยมที่แคว้นนี้อีกด้วยเมื่อคิดได้อย่างนี้แล้ว ลูกก็ไม่รอช้า...ได้ทำการนัดประชุมกับกลุ่มกัลยาณมิตรที่อยู่ในแคว้นทางภาคเหนือ เพื่อปรึกษาหารือกัน และได้ผลสรุปว่าทุกคนเห็นด้วยกับความคิดของลูกที่จะสร้างวัดสาขาที่แคว้นนี้ จากวันนั้นเป็นต้นมา ผู้มีบุญยอดกัลยาณมิตรทุกคนต่างก็ร่วมแรงร่วมใจร่วมปัจจัย ช่วยกันสร้างวัดสาขาจนสำเร็จ
วัดแห่งนี้ นอกจากจะเป็นวัดที่ตั้งอยู่ในแคว้นทางภาคเหนือซึ่งปกครองโดยพระราชาผู้มีศิลปะในหัวใจแล้ว ยังเป็นคนละวัดกับที่พระองค์ทรงสร้างอีกด้วย จากนั้น...กลุ่มกัลยาณมิตรพร้อมด้วยมหาชนทั้งหลายก็ได้จัดงานฉลองวัดอย่างยิ่งใหญ่ และได้ไปทูลอาราธนาพระเถระเพื่อขอให้พระองค์ทรงเสด็จมา...ซึ่งพระองค์ก็ทรงนิ่ง แม้จะผิดหวังแต่ก็ยังดีที่พระเถระอดีตพระราชาองค์ที่ออกบวช ได้จัดส่งพระเถระและพระภิกษุไปจำพรรษาประจำอยู่ ณ วัดที่สร้างเสร็จนั้น เพื่อเผยแผ่พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย ต่อไป
สำหรับตัวลูกและน้องชายของลูก ในพุทธันดรที่ผ่านมา ก็ไม่ได้เกิดเป็นพี่น้องกัน แต่เขาได้มาเกิดเป็นลูกน้องคนสนิทของลูก ซึ่งได้กล่าวรายละเอียดไปแล้วในตอนที่ผ่านมา ต่อมาในภายหลังลูกน้องคนสนิทคนนี้ได้ย้ายไปช่วยงานภรรยาของเขาส่วนผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตร ก็ได้ไปเป็นอุปัฏฐายิกา อุปัฏฐากวัด อุปัฏฐากพระ จนกระทั่งหมดอายุขัย ซึ่งในพุทธันดรที่ผ่านมาเธอมีผลการปฏิบัติธรรมที่ดี ได้เข้าถึงดวงธรรมและพระธรรมกายภายใน เอาตัวรอดกลับดุสิตบุรีได้ในที่สุด
ส่วนตัวลูกนั้น ในพุทธันดรที่ผ่านมา ลูกก็มีผลการปฏิบัติธรรมที่ดี ได้เข้าถึงดวงธรรมและพระธรรมกายภายใน เอาตัวรอดกลับดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ ได้เช่นกันสำหรับอานิสงส์จากการที่มีส่วนร่วมในการสร้างวัด ขอกล่าวคร่าวๆ ดังต่อไปนี้... 1.จะทำให้เกิดในตระกูลสูง และเป็นที่รักที่เคารพยกย่องจากมหาชนทั้งหลาย 2.จะเป็นผู้ที่ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน และจะได้รับการยกย่องให้เป็นผู้นำของมหาชนทั้งหลายในการทำกิจทั้งปวง3.จะแวดล้อมไปด้วยบัณฑิต นักปราชญ์ กัลยาณมิตร ที่จะคอยชักชวนให้ได้สั่งสมความดี จะห่างไกลจากคนภัยคนพาล4.จะได้เกิดในบุญเขตของพระพุทธศาสนา เป็นชาวพุทธที่เป็นชาวพุทธ ไม่ได้เป็นชาวพุทธแต่ในนาม
5.จะเป็นผู้ที่มีสัมมาทิฐิ และมีศรัทธาในพระพุทธศาสนา6.จะเป็นผู้ที่สมบูรณ์พร้อมไปด้วย รูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติ คุณสมบัติ และจะมีเพศบริสุทธิ์ คือ ถ้าเป็นชายก็เป็นชายจริง เป็นหญิงก็เป็นหญิงแท้ ที่เกื้อกูลต่อการสร้างบารมี7.เมื่อละโลกไปแล้ว จะได้ไปบังเกิดในสุคติโลกสวรรค์ มีบริวารอันเป็นทิพย์แวดล้อมมากมาย อีกทั้งจะมีทิพยวิมานที่ใหญ่โตโอฬารสวยงาม และดูโดดเด่นกว่าวิมานของเทวดาท่านอื่นๆเป็นอย่างมาก จนเป็นที่ชื่นชมของเหล่าเทวดาทั้งหลาย อีกทั้งวิมานจะมีรัศมีที่สว่างไสวมากเป็นพิเศษ จนเป็นที่ดึงดูดสายตาของชาวสวรรค์ทั้งปวง เป็นต้น8.เมื่อบารมีเต็มเปี่ยมแล้ว จะสามารถบรรลุธรรมและมีนิพพานเป็นที่ไปคำถาม9.บุญใด ลูกจึงมักได้เป็นผู้นำคนอื่นทั้งทางโลกและทางธรรมคะคำตอบ สาเหตุที่ทำให้ลูกมักได้เป็นผู้นำคนอื่นทั้งทางโลกและทางธรรม ทั้งนี้เป็นเพราะในพุทธันดรที่ผ่านมาในเวลาที่ลูกทำบุญ ลูกจะทุ่มเททำบุญทุกบุญอย่างเต็มที่เต็มกำลังและทำอย่างเอาชีวิตเป็นเดิมพัน อีกทั้งเวลาทำบุญลูกก็จะมีความปลื้มปีติในบุญทุกบุญที่ลูกได้ทำ และเมื่อสร้างบุญเสร็จแล้ว ลูกจะชอบอธิษฐานอยู่บ่อยๆว่า ในภพชาติต่อๆไปขอให้ได้เป็นผู้นำของมหาชนทั้งหลายในการสั่งสมบุญและสร้างความดี และขอให้เป็นผู้นำในการทำความดีเช่นนี้ไปทุกภพทุกชาติด้วยบุญและคำอธิษฐานดังกล่าว จึงส่งผลทำให้ลูกได้เป็นผู้นำคนอื่นทั้งทางโลกและทางธรรม อย่างในภพชาติปัจจุบันชม Video Scoop Case Study...เพราะเราเกิดมาสร้างบารมี
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-6666.png)
http://goo.gl/0qFnR