ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ.2553 ช่วงที่ 1เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา
ก็เหลือเวลาอีกแค่ยี่สิบวัน เราก็ต้องลุยกันให้สะบั้นหั่นแหลกเลย ในการที่จะไปชวนชายแมนแมนผู้มีบุญ มาบวชพระหนึ่งแสนรูปเข้าพรรษาที่จะถึงนี้ เริ่มอบรมวันที่ 9 กรกฎาคม อยู่ให้ครบพรรษา ออกพรรษาแล้วก็อยู่รับกฐิน รับกฐินแล้วก็ออกเดินธุดงค์ เพื่อไปบำเพ็ญสมณธรรม เปลี่ยนสถานที่ อีกทั้งจะได้ถือโอกาสให้ญาติโยมได้ทำบุญด้วยระหว่างเดินธุดงค์ เป็นทัสนานุตริยะ การเห็นพระแท้อย่างนี้ เป็นบุญตาบุญตัวเหลือเกิน เป็นการเห็นที่ประเสริฐเลิศกว่าการเห็นสิ่งใดๆทั้งสิ้น รวมถึงพระในตัวด้วย แต่พระนอกตัวให้เห็นอย่างนี้ ที่สงบเสงี่ยม...สง่างามนี่แหละ จะนำไปสู่พระในตัวของญาติโยมทั้งหลายเมื่อศรัทธาปสาทะตั้งขึ้นแล้วในใจของโยมปลูกศรัทธาเหมือนกับปลูกผัก แต่ปลูกผักลงดิน...ปลูกศรัทธาลงในใจ และทำให้น่าศรัทธาก็เหมือนกับรดน้ำพรวนดิน ใส่ปุ๋ย ขจัดวัชพืชต่างๆ ป้องกันศัตรู...โรค...แมลง ก็คือ จะต้องฝึกตนทนหิวบำเพ็ญตบะเป็นพระแท้ และอบรมสั่งสอนญาติโยม...อย่างนี้ทุกวันเลย หรืออย่างน้อยทุกวันพระชวนญาติโยมเข้าวัด ฟังธรรม ปฏิบัติธรรม บำเพ็ญบุญ อย่างนี้แหละ...ศรัทธาที่ปลูกไปแล้ว พุทธบุตรกำลังทำหน้าที่รดน้ำพรวนดิน ด้วยธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า อย่างนี้...ศรัทธาของญาติโยมก็จะเจริญงอกงามขึ้น พระพุทธศาสนาก็ตั้งมั่น และจะส่งกุลบุตรในตระกูลออกบวช และอยากให้เป็นพระแท้อย่างที่ท่านได้เห็น เห็นไหมว่า...พระพุทธศาสนาตั้งมั่นแล้ว และจะขยายสืบทอดต่อไปอีกยาวนาน ต่างก็ได้บุญซึ่งกันและกัน เพราะฉะนั้น ยี่สิบวันนี้...ลุยกันให้สะบั้นหั่นแหลกเลยนะลูกนะ วันที่ 19 มิถุนายน พ.ศ.2553ชม Video Scoop บวชพระหนึ่งแสนรูปเข้าพรรษา พ.ศ.2553
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-6909.png)
http://goo.gl/EroL4