ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 12 พฤษภาคม พ.ศ.2554พบกับสิ่งที่แสวงหา ด้วยการไม่แสวงหา
ผลการปฏิบัติธรรม ธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 28ตอน พบกับสิ่งที่แสวงหา ด้วยการไม่แสวงหาเรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา1.ธรรมทายาทหญิง สุชาดา พันพัวกราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูงค่ะ ลูกชื่อ ธรรมทายาทหญิง สุชาดา พันพัว อายุ 20 ปี กำลังศึกษาคณะวิทยาศาสตร์ เอกคณิตศาสตร์ ชั้นปีที่ 2 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี เจ้าค่ะ ก่อนที่ลูกจะมาอบรมธรรมทายาทหญิง ลูกเคยนั่งสมาธิ(Meditation)มาหลากหลายวิธี แต่ไม่เคยรู้สึกว่ามีความสุขเลย จนกระทั่งลูกได้มีโอกาสไปเข้าค่ายสมาธิกับพี่ๆชมรมพุทธฯ ลูกได้นั่งสมาธิกับพี่ๆและรู้สึกมีความสุขมาก ลูกจึงตัดสินใจมาอบรมธรรมทายาทหญิง เพราะอยากรู้ว่า “วัดพระธรรมกายมีการสอนสมาธิอย่างไร ทำไมคนจากทั่วโลกจึงได้หลั่งไหลมานั่งสมาธิกันเป็นแสนเป็นล้านคน” ธรรมทายาทหญิง สุชาดา พันพัวพอเข้าโครงการแล้ว ตอนแรกลูกนั่งสมาธิได้พบแต่ความมืดมิด แต่ก็มีความรู้สึกสบายใจทุกครั้งนะคะ เหมือนเป็นการพักผ่อนจากส่วนลึก รู้สึกเบิกบาน ใจมันเกลี้ยงๆ สดใส และยิ้มได้ง่ายขึ้นทุกวัน จนกระทั่งวันหนึ่ง ลูกนั่งสมาธิไปเรื่อยๆตามปกติ เมื่อยก็ขยับ ทำใจนิ่งๆไม่คิดอะไร อยู่ๆก็เกิดแสงสว่างวาบขึ้นมาจากกลางท้อง เป็นแสงมหัศจรรย์ที่กลืนกินความเมื่อยความง่วงไปจากตัวลูกหมดเลย ลูกรู้สึกเหมือนไม่มีตัวเราอีกต่อไป รู้สึกสบายมากๆเมื่อได้ขึ้นไปปฏิบัติธรรมที่สนแก้ววนาราม จังหวัดเชียงใหม่ ลูกก็นั่งแบบทำใจนิ่งๆสบายๆ นึกว่ามีดวงแก้วอยู่กลางท้อง ตอนแรกดวงแก้วนั้นไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ แต่ลูกก็เฉยๆไม่คิดอะไร และก็น่าแปลกมากเลยค่ะ เพราะดวงแก้วนั้นค่อยๆชัดขึ้นๆเรื่อยๆ โดยที่ลูกไม่ได้พยายามนึกให้ชัด แค่ทำใจหยุดนิ่งเท่านั้น แค่หลับตาเฉยๆดวงแก้วก็ชัดขึ้นเองค่ะ และสิ่งที่ลูกไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น จากดวงแก้วสวยใสชัดเจน อยู่ๆก็เปลี่ยนเป็นองค์พระแก้วใสขนาดเท่าตัวลูก ท่านนั่งหันหน้าไปทางเดียวกันกับลูก แล้วตัวลูกก็กลายเป็นองค์พระ
ธรรมทายาทหญิง สุชาดา พันพัว“ความสุขที่ได้จากสมาธินั้นมากมายมหาศาล”ลูกขอยืนยันว่า “ความสุขที่ได้จากสมาธินั้นมากมายมหาศาล” ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยมีความสุขอะไรเท่ากับ “เราเป็นพระ พระเป็นเรา” แบบนี้เลยค่ะ ความสุขทางโลกจากการฟังเพลงที่ชอบ ดูหนังที่ใช่ อ่านหนังสือที่คลั่งไคล้ ก็ไม่เคยได้รับความสุขใจเท่านี้จริงๆนะคะกราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูงธรรมทายาทหญิง สุชาดา พันพัว 2.ธรรมทายาทหญิง สุนิสา เจริญมังสังกราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูงค่ะ ลูกชื่อ ธรรมทายาทหญิง สุนิสา เจริญมังสัง อายุ 19 ปี กำลังศึกษาอยู่คณะรัฐศาสตร์ ชั้นปีที่ 1 มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ค่ะ ช่วงแรกของการนั่งสมาธิในโครงการฯ ลูกนั่งท่ามกลางความมืด ปวดและเมื่อยมากๆ มองไม่เห็นอะไรเลย แต่ลูกก็ไม่ยอมแพ้ค่ะ จนอยู่มาวันหนึ่ง ลูกก็นั่งสมาธิเหมือนทุกๆวัน แต่ประสบการณ์ภายในของลูกกลับไม่เหมือนเดิม ลูกได้พบกับสิ่งที่หลายคนแสวงหา ด้วยวิธีการไม่แสวงหาค่ะ คือ จากความมืดและเมื่อย เริ่มกลายเป็นความโล่ง โปร่ง เบา สบาย ขึ้นมาเอง อยู่ดีๆลูกก็เห็นแสงสว่างจ้าเหมือนพระอาทิตย์ตอนเที่ยงวันเลยค่ะ พอนั่งไปเรื่อยๆก็มีดวงแก้วผุดขึ้นมาจากศูนย์กลางกาย แล้วค่อยๆขยาย จากหนึ่งดวงกลายเป็นสองดวง และสามดวง ขยายตามมาเรื่อยๆเหมือนดวงแก้วไปตามพี่ตามน้องออกมาเป็นครอบครัวดวงแก้ว ออกมาเป็นสายจนนับไม่ไหวเลยค่ะ
ธรรมทายาทหญิง สุนิสา เจริญมังสังเดี๋ยวนี้เวลาลูกนั่งสมาธิ ลูกจะเห็นดวงแก้วผุดขึ้นมาเป็นสายอย่างนี้อยู่เรื่อยๆ และเมื่อวันอาทิตย์ต้นเดือนที่ผ่านมา ขณะที่นั่งสมาธิบูชาข้าวพระ ลูกปล่อยใจตามเสียงของหลวงพ่อ ณ เวลานั้น ลูกรู้สึกราวกับว่า “เสียงของหลวงพ่อดังออกมาจากศูนย์กลางกายของลูกตลอดเวลา” เสียงนั้นชัดเจน และดังก้องอยู่ภายในศูนย์กลางกายของลูก ลูกนั่งสมาธิได้พิเศษกว่าวันอื่นๆ คือ ดวงแก้วที่ลูกเห็นนั้นมีองค์พระผุดขึ้นมากลางดวงแก้วด้วยค่ะ ลูกปลื้มใจอย่างบอกไม่ถูก ความสุขภายในเกิดขึ้นอย่างมากมาย สุขดีที่หนึ่งเลยค่ะตอนนี้ลูกเข้าใจแล้วว่า “ทำไมพี่ๆชมรมพุทธฯ ถึงอยากให้ลูกมาอบรมธรรมทายาทหญิง เพราะสิ่งที่ลูกได้รับกลับมานั้นมีค่ามาก ไม่อาจเทียบได้กับการเรียนซัมเมอร์ (Summer) ที่มหาวิทยาลัย แต่ลูกกลับได้เรียนซัมเมอร์ในมหาวิทยาลัยชีวิตที่มีเพื่อนๆจากมหาวิทยาลัยกว่า 94 สถาบัน นับรวมๆแล้วก็กว่า 400 คนค่ะ มีพระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่เป็นผู้สอน อีกทั้งพระอาจารย์และพี่เลี้ยงที่คอยดูแลเอาใจใส่ลูก ทำให้ลูกๆทุกคนมีความสุขมากๆเจ้าค่ะ
ธรรมทายาทหญิง สุนิสา เจริญมังสัง"พบกับสิ่งที่หลายคนแสวงหา ด้วยวิธีการไม่แสวงหา"สุดท้ายนี้ ลูกในฐานะตัวแทนของธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 28 ทุกคน ขอกราบถวายบุญทุกๆบุญที่ลูกๆได้ตั้งใจฝึกฝนอบรมตนเองจากการมาอบรมธรรมทายาทหญิงในครั้งนี้ แด่พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ขอให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ลูกๆทุกคนจะตั้งใจกลับไปทำหน้าที่กัลยาณมิตร ขยายแสงสว่างในมหาวิทยาลัยของลูกๆต่อไปเจ้าค่ะกราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูงธรรมทายาทหญิง สุนิสา เจริญมังสัง
ธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 28
พิธีจุดประทีปถวายเป็นพุทธบูชา
นั่งสมาธิ กลั่นใจใสๆเป็นประจำทุกวัน ตลอดการอบรม
รับชมคลิปวิดีโอธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 28  
 
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-10909.png)
http://goo.gl/8si3a