ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 6 สิงหาคม พ.ศ.2554โอเอซิสแห่งความใสจากกลางใจเอ็มเอ็มซี (MMC)Change the World 208 ประเทศตอน โอเอซิสแห่งความใสจากกลางใจเอ็มเอ็มซี (MMC)เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาเจน เกรซ เวลฟาร์เจน เกรซ เวลฟาร์กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูงดิฉัน เจน เกรซ เวลฟาร์ อายุ 59 ปี จากประเทศอังกฤษค่ะ ดิฉันทำธุรกิจส่วนตัว และเคยเป็นอาสาสมัครประจำที่วัดพระธรรมกายลอนดอน เมื่อปี พ.ศ.2551 - 2552 ค่ะ การได้เข้าร่วมอบรมในโครงการ MMC (Middle Way Meditation Coach หมายถึง ผู้ช่วยสอนสมาธิ(Meditation)เบื้องต้น) ท่ามกลางภูเขาที่ปกคลุมไปด้วยเมฆหมอก อากาศที่สดชื่น และการโปรยปรายของสายฝน ทำให้ดิฉันรู้สึกมีชีวิตชีวา รู้สึกผ่อนคลายและมีความสุขในทุกครั้งที่ได้นั่งสมาธิค่ะ อีกทั้งชีวิตก่อนหน้านี้ของดิฉัน เปรียบเสมือนการอยู่ในทะเลทรายที่ร้อนมานาน แต่การได้มาสัมผัสกับธรรมะ เปรียบได้ดั่งโอเอซิส (Oasis) ที่มาชโลมใจของดิฉันให้สงบบริสุทธิ์ ดิฉันจึงได้รับประสบการณ์ที่ยอดเยี่ยมที่สุดจากการนั่งสมาธิ และทำให้ดิฉันปราศจากข้อสงสัยใดๆค่ะ
เจน เกรซ เวลฟาร์ กับภาพวาดจากประสบการณ์ภายในของเธอในเวลาที่ดิฉันนั่งสมาธิ จะมีดวงแก้วกลมใสเป็นประกายอยู่ภายในศูนย์กลางกายของดิฉัน ทำให้ดิฉันมีความสุขมาก แล้วในกลางของดวงกลมใสก็มีดวงใส ในกลางดวงใสก็มีองค์พระอยู่ตรงกลาง แล้วจากนั้นร่างกายของดิฉันได้หายไป เหมือนอยู่ในมหาสมุทรของความสว่างไสวที่ยากจะอธิบาย แสงนั้นเต็มไปด้วยสีทองและสีขาวคล้ายดวงอาทิตย์ เป็นความสว่างที่ไม่มีประมาณ ดิฉันรู้สึกมีความสุขมาก สัมผัสได้ถึงความรัก ทำให้ใจขอดิฉันเบานิ่มนวล ดิฉันคิดว่า “ความสุขสงบของพระภายใน เป็นธรรมชาติที่แท้จริงของทุกคนค่ะ”หลวงพ่อเป็นครูที่ยิ่งใหญ่ของดิฉัน ดิฉันขอแสดงความขอบคุณอย่างสุดซึ้งไปถึงหลวงพ่อ สำหรับการให้โอกาสในการพัฒนาตนเอง และให้โอกาสดิฉันได้เข้าถึงความสงบภายใน และดิฉันเองได้มองไปข้างหน้า ที่จะช่วยในทุกๆภารกิจของหลวงพ่อ จะทำอย่างเต็มที่เท่าที่คนอย่างดิฉันจะสามารถทำได้ค่ะ และดิฉันก็เชื่อมั่นว่า “ด้วยสันติสุขภายในของดิฉัน จะทำให้ดิฉันสามารถช่วยทุกคนให้มาฝึกสมาธิได้ค่ะ” กราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูงเจน เกรซ เวลฟาร์ จูเลียต สกาลิน อานา มาเรีย นอสซา
จูเลียต สกาลิน อานา มาเรีย นอสซากราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อด้วยความเคารพอย่างสูงดิฉัน จูเลียต สกาลิน อานา มาเรีย นอสซา อายุ 22 ปี มาจากประเทศโคลัมเบีย ดิฉันเป็นทั้งนักศึกษาและนักจัดรายการวิทยุ ทำรายการเกี่ยวกับผู้หญิงค่ะ ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่ต้องการจะพัฒนาตนเอง ต้องการค้นพบตนเองเพื่อที่จะช่วยเหลือผู้อื่น การอบรมในโครงการ MMC ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีมากในชีวิต และดิฉันเชื่อว่าการนั่งสมาธิ เป็นหนทางที่ถูกต้อง ที่จะทำให้เราค้นพบความสงบภายใน และนั่นคือสิ่งที่พวกเราจำเป็นต้องมีค่ะ
จูเลียต สกาลิน อานา มาเรีย นอสซากับภาพวาดจากประสบการณ์ภายในของเธอในช่วงเวลาของการหยุดใจ ดิฉันจะเริ่มต้นด้วยการหายใจเข้าลึกๆ ซึ่งจะทำให้ดิฉันรู้สึกสงบและผ่อนคลาย เหมือนตัวเองกำลังล่องลอยโบยบิน และในขณะนั้นดิฉันเริ่มมองไปที่ศูนย์กลางกาย ก็เห็นดวงแก้วที่ภายในเป็นดอกกุหลาบสีส้ม ทันใดนั้นแสงสว่างที่อบอุ่นและนุ่มนวลก็ส่องประกายออกมาจากดอกกุหลาบนั้น ดิฉันรู้สึกมีความสุข เปี่ยมไปด้วยพลัง และเมื่อใจของดิฉันสงบ ดวงแก้วได้ขยายใหญ่ขึ้น ดอกกุหลาบก็เปลี่ยนเป็นองค์พระ มีแสงสว่างเจิดจ้าเต็มไปหมด แล้วดวงแก้วก็ใสเหมือนกับฟองสบู่ที่ขยายใหญ่ขึ้นในทุกลมหายใจ ในขณะนั้นดิฉันต้องการที่จะแบ่งปันความสุขจากองค์พระและดวงแก้วใสๆให้กับคนทั้งโลกค่ะการอบรมในโครงการ MMC เป็นประสบการณ์ที่ท้าทาย ดิฉันกำลังเรียนเรื่องต่างๆมากมาย เพื่อจะนำมาพัฒนาชีวิตของดิฉันและนำไปบอกต่อให้กับผู้คน ดิฉันอยากจะกลับไปประเทศโคลัมเบีย เพื่อแบ่งปันความรู้ในการนั่งสมาธิ เพื่อช่วยพวกเขาให้ค้นพบกับความสุขที่แท้จริงค่ะ กราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูงจูเลียต สกาลิน อานา มาเรีย นอสซา ข้อมูลเบื้องต้น โครงการ MMC รุ่นที่ 2โครงการผู้ช่วยสอนสมาธิเบื้องต้น (MMC) รุ่นที่ 2 จัดอบรมในภาคภาษาอังกฤษ ระหว่างวันที่ 11 กรกฎาคม - 2 ตุลาคม พ.ศ.2554 (รวมระยะเวลา 3 เดือน) มีผู้เข้าอบรม 18 ท่าน จาก 14 ประเทศ เป็นชาย 6 ท่าน, หญิง 12 ท่าน ได้แก่ ประเทศสิงคโปร์ 3 ท่าน, เนปาล 2 ท่าน, อังกฤษ 2 ท่าน, สหรัฐอเมริกา 1 ท่าน, ออสเตรเลีย 1 ท่าน, นิวซีแลนด์ 1 ท่าน, โคลัมเบีย 1 ท่าน, รัสเซีย 1 ท่าน, กัมพูชา 1 ท่าน, ฮ่องกง 1 ท่าน, สเปน 1 ท่าน, โซโลมอน 1 ท่าน, อินเดีย 1 ท่าน และฝรั่งเศส 1 ท่าน กำหนดการอบรม ระหว่างวันที่ 11 กรกฎาคม - 14 สิงหาคม พ.ศ.2554 อบรมเรื่องเนื้อหาธรรมะภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติ ณ ศูนย์การศึกษาเขาแก้วเสด็จ จังหวัดปราจีนบุรี******************************
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-11839.png)
http://goo.gl/41TZA