วีสตาร์มองโกเลีย
แสงสว่างแห่งชาวพุทธ บนดินแดนเจงกิสข่าน
เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา
ระยะเวลากว่า 3 เดือน ตั้งแต่กันยายน ถึงธันวาคม พ.ศ.2554 ที่ผ่านมา นับเป็นช่วงเวลาที่ประเทศมองโกเลียสว่างไสวจากพลังแห่งความดี ภายในตัวของเหล่าเด็กดีวีสตาร์ ที่มารวมกันกว่า 8,500 คน จากโรงเรียน 44 แห่ง ในเมืองหลวงอูลานบาตอร์ เด็กทุกคนต่างมุ่งมั่นที่จะฝึกฝนตนให้เป็นคนดีด้วยการบ้าน 10 ข้อ และกิจกรรม 5 ห้องชีวิต เนรมิตนิสัย รวมถึงกิจกรรมสร้างสรรค์สังคมมากมายที่เหล่าเด็กดี V-Star ได้ออกไปช่วยเหลือ บริจาคทรัพย์สิ่งของให้กับผู้ด้อยโอกาส และคนชราที่ไม่มีใครดูแล ซึ่งที่ผ่านมาตลอด 3 ปี โครงการวีสตาร์มองโกเลียสร้างเด็กดีได้แล้วกว่า 30,000 คน และได้จัดงานจุดประทีป ลอยโคมวันวิสาขบูชาถวายเป็นพุทธบูชาเป็นปีที่ 4 แล้ว
ซูล่า อายุ 23 ปี เป็นนักศึกษาแพทย์แผนโบราณ ปีที่ 6 ที่ มหาวิทยาลัยเฮลตี้ ไซแอนซ์ เมดิซิน (Healthy Science Medicine University) ปัจจุบันเป็นประธานชมรมพุทธศาสตร์ IBS Of Mongolia รุ่นที่ 3 เล่าว่า
ซูล่า ประธานชมรมพุทธศาสตร์ IBS Of Mongolia
“ชมรมพุทธมองโกเลียได้มีกิจกรรมที่เกิดขึ้นอย่างตลอดต่อเนื่อง และได้เช่าสำนักงานเพื่อใช้เป็นที่ทำการของชมรม IBS of Mongolia ทำให้ทีมงานมีสถานที่รวมตัวกัน เพื่อมาประชุมแลกเปลี่ยนประสบการณ์ต่าง ๆ ทำงานเป็นทีม สมาชิกทุกคนได้นั่งสมาธิ(Meditation) และพูดคุยประชุมงานกันในทุกวันอาทิตย์ วันอังคาร วันพฤหัส ทำให้ทุกคนเข้าใจซึ่งกันและกัน ผ่านปัญหาทุกอย่างไปได้ด้วยดี ทุกวันเสาร์ จะมีการนั่งสมาธิออนไลน์ กับพระอาจารย์ที่เมืองไทย และทุกอาทิตย์ต้นเดือน ได้จัดพิธีบูชาข้าวพระถ่ายทอดสดจากวัดพระธรรมกาย ประเทศไทย ซึ่งพวกเราชอบกันมากๆ เพราะกิจกรรมนี้ทำให้พวกเรามีความเลื่อมใสในพระรัตนตรัยมากยิ่งขึ้น”สมาชิกชมรมช่วยกันอาราธนารูปพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ประดิษฐานที่สำนักงาน
การประชุมกันของสมาชิกชมรม IBS Of Mongolia
พระอาจารย์จากเมืองไทยกำลังนำนั่งสมาธิออนไลน์ผ่านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกชมรมได้ร่วมพิธีบูชาข้าวพระพร้อมกับวัดพระธรรมกาย
ในปีนี้จากการทำกิจกรรมของเหล่าเด็กดี V-Star มองโกเลีย ก็ได้สุดยอดยุวชน ยุวโพธิสัตว์ ลูกหลานเจงกิสข่านชาวมองโกเลีย รวมทั้งผู้อำนวยการ ผู้ประสานงาน และคุณครูดีเด่น ได้แก่ รางวัลชนะเลิศด้านผู้อำนวยการดีเด่น คือ คุณตัสซึรึก กันโอย่า ผู้อำนวยการโรงเรียน 114 , รางวัลชนะเลิศด้านผู้ประสานงานและสร้างสรรค์กิจกรรมดีเด่น คือ คุณปัจจาระวัน เอ็กตอต่อถึก จากโรงเรียน 54 , รางวัลชนะเลิศ ด้านคุณครูดีเด่น คือ คุณซูกุรึ อ็อกกอนทูย่า จากโรงเรียน 93![]()
ผู้ที่ได้รับรางวัล คือ ผู้อำนวยการดีเด่น (ซ้ายมือ) ,
คุณครูดีเด่น (คนกลาง),
ผู้ประสานงานและสร้างสรรค์กิจกรรมดีเด่น (ขวามือ)
รางวัลชนะเลิศเด็กดีวีสตาร์มองโกเลีย อันดับ 1 คือ ด.ญ.ทูย่า อีตารึนโจซึ![]()
ด.ญ.ทูย่า อีตารึนโจซึ จากโรงเรียน 65อันดับที่ 2 คือ ด.ช.บัดบูรึง เอ้กอัมมาซัง
ด.ช.บัดบูรึง เอ้กอัมมาซัง จากโรงเรียน 51
อันดับที่ 3 คือ ด.ญ.นารันทูย่า เมียกกาม่านารัง
![]()
ด.ญ.นารันทูย่า เมียกกาม่านารัง จากโรงเรียน 65
ซึ่งเด็กเหล่านี้ไม่เพียงเก่งและดีในด้านกิจวัตรกิจกรรมเท่านั้น แต่ยังค้นพบประสบการณ์ภายในสมกับเป็นแบบอย่างแห่งการฟื้นฟูศีลธรรมโลกด้วย
ด.ญ.ทูย่า เล่าว่า “หนูรู้สึกมีความสุขมากที่ได้นั่งสมาธิ หนูผ่อนคลายทุกส่วนของร่างกาย ค่อยๆปรับใจนิ่ง ๆ เบาๆ นึกนิมิตเป็นดวงจันทร์หรือดวงอาทิตย์ พอนึกแล้วตัวขยายมีความสุข ตัวหนูเหมือนอยู่กลางดวงอาทิตย์ด้วย หนูมีความสุขมาก ๆ ค่ะ”
![]()
ด.ญ. ทูย่า ในท่า Peace Positionและเมื่อถึงวันรวมพลังเด็กดีวีสตาร์ 1 ล้านคน คณะครูอาจารย์, IBS of Mongolia และเด็กดีวีสตาร์มองโกเลีย ในฐานะทูตแห่งสันติภาพ ก็ไม่รอช้าที่จะมาแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมด้วยการแสดงพื้นเมืองในชุดประจำชาติ
![]()
ท่วงท่าน่ารักในชุดประจำชาติ พวกเธอถ่ายรูปคู่กับชาวเนปาล
กำลังใจแก่เด็กดี ด้วยของฝากจากต่างแดน
ความต่างทางเชื้อชาติ มิอาจขวางกั้นความสามัคคีและเพื่อให้กระแสการสร้างสันติภาพแบบ Change the World พุ่งทะลุทะลวงสู่ใจของชาวมองโกเลียทั้งประเทศ ทุกคนจึงพร้อมใจกันขับขานบทเพลง Change the World ของตะวันธรรม ในเวอร์ชั่นภาษามองโกเลีย เป็นครั้งแรก ภายใต้การดูแลอย่างใกล้ชิดจากศิลปินระดับโลก ผู้ประพันธ์ทำนองเพลงนี้อย่าง โฮเวิร์ด แมคเคอรี่![]()
ร่วมขับร้องเพลงดังระดับตำนาน เพื่อการสร้างสันติภาพโลก
(เพลง Change the World ภาษามองโกเลีย)และแล้วในช่วงเย็นตัวแทนจากมองโกเลีย ก็ได้มารวมตัวกัน ร่วมกับเยาวชนอีกนับล้าน เพื่อแสดงพลังของผู้นำฟื้นฟูศีลธรรมโลกให้เกิดขึ้น ณ ลานธรรมมหาธรรมกายเจดีย์ ด.ช.บัดบูรึง เอ้กอัมมาซัง เล่าว่า “พอผมได้เห็นเด็กๆ ทั้ง 1 ล้านคนมารวมตัวกัน และได้มานั่งสมาธิร่วมกัน ก็รู้สึกอัศจรรย์ใจมาก ทุกคนมีความสามัคคีกันมาก ทำทุกอย่างไปในทิศทางเดียวกัน ไม่ใช่ทำคนละอย่าง พุทธศาสนาทำให้เขามารวมใจกัน ทุกคนก็เคารพหลวงพ่ออย่างมาก และทำความเคารพออกมาจากใจ ซึ่งเป็นสิ่งที่ประเสริฐมากครับ”ตัสซึรึก กันโอย่า ผอ.โรงเรียน 114 เล่าว่า “ดิฉันได้ดำเนินโครงการวีสตาร์มาเป็นปีที่ 2 ปีนี้ก็ตั้งใจมากกว่าเดิม จนได้รับรางวัลโรงเรียนดีเด่น ระดับประเทศ การมาเมืองไทยครั้งนี้เป็นเสมือนการให้รางวัลกับเด็ก ๆ เพื่อให้เด็กได้เป็นคนดีมีศีลธรรม มีความเคารพผู้ใหญ่ สุภาพ มีทัศนคติที่ดีขึ้นในการดำรงชีวิต โครงการนี้จึงมีประโยชน์ต่อโรงเรียน ต่อครอบครัว และคนรอบข้าง การที่จะทำโครงการนี้ให้สำเร็จได้ ต้องเกิดจากทุก ๆ ฝ่ายร่วมมือกัน
พวกเราขอขอบคุณหลวงพ่อธัมมชโย และทุกๆคนที่ช่วยสนับสนุนโครงการ V-Star ในมองโกเลีย ฉันขอสัญญาว่า พวกเราจะทำกิจกรรมโครงการ V–Star ต่อไปเรื่อย ๆ ดิฉันจะทำให้ดียิ่งๆขึ้นไปค่ะ
ติดตามชมสกู้ป
วีสตาร์มองโกเลีย แสงสว่างแห่งชาวพุทธ บนดินแดนเจงกิสข่าน
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-13179.png)
http://goo.gl/p4xaY