ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ.2555เผยแผ่วิชชาธรรมกาย 208 ประเทศตอน การประชุมผู้นำนานาชาติแบบไม่ต้องพูดเรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา
กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูงลูก จูดี้ ลี ปัจจุบันลูกดำรงตำแหน่ง กรรมการผู้จัดการของบริษัทดราก้อนฟลาย (Dragonfly) บริษัทที่ปรึกษาด้านการลงทุนและการบริหารความเสี่ยง ที่มหานครนิวยอร์ค ประเทศสหรัฐอเมริกาค่ะจูดี้ ลี จากประเทศสหรัฐอเมริกาลูกเริ่มการฝึกสมาธิ(Meditation)กับโครงการเดอะมิดเดิ้ลเวย์ (The Middle Way) ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2553 ค่ะ ในครั้งนั้นลูกยังไม่เข้าใจวิสัยทัศน์ของหลวงพ่อเกี่ยวกับ“การสร้างสันติภาพของโลกด้วยสันติสุขภายใน” ในตอนนั้นลูกคิดว่า มันเป็นเป้าหมายที่ใหญ่เกินไป แต่เมื่อลูกได้นั่งสมาธิกับเดอะ มิดเดิ้ลเวย์ เป็นประจำมากขึ้น พร้อมๆ กับการส่งเสริมและสนับสนุนจากหลวงพ่อ ท้ายที่สุดลูกจึงเข้าใจเป้าหมายของหลวงพ่อ และรู้ว่าจะต้องทำอย่างไร ที่จะให้ถึงเป้าหมายที่หลวงพ่อตั้งไว้ค่ะเมื่อต้นปีที่ผ่านมา พวกเราได้มีโอกาสพูดคุยกันกับพระอาจารย์ ถึงวิธีการที่จะส่งเสริมให้ “การปฏิบัติธรรมเพื่อให้เข้าถึงพระธรรมกาย” ขยายไปทั่วโลกผ่านเครือข่ายของผู้นำนานาชาติจากหลากหลายวงการ วิสัยทัศน์เกี่ยวกับ “การประชุมแบบไม่ต้องพูด” หรือการทำสมาธิ และเป้าหมายของหลวงพ่อใน “การสร้างสันติภาพโลก” เป็นดั่งแสงสว่างนำทางให้พวกเราได้ริเริ่มโครงการที่เรียบง่าย แต่ทรงพลัง อย่าง “การประชุมผู้นำนานาชาติแบบไม่ต้องพูด ครั้งที่ 1” หรือที่เรียกเป็นภาษาอังกฤษว่า “เดอะ มิดเดิ้ลเวย์ เมดิเทชั่น ฟอรั่ม (The Middle Way Meditation Forum)” ระหว่างวันพฤหัสบดีที่ 6 - วันอาทิตย์ที่ 10 ธันวาคม พ.ศ2555 ที่ผ่านมา ณ โรงแรมแกรนด์ เซ็นเตอร์ พ้อทส์ และ ณ วัดพระธรรมกายกลุ่มผู้นำนานาชาติร่วมฟังโอวาท เรื่อง “การประชุมแบบไม่ต้องพูด”คุณโฮเวิร์ด จากฮ่องกง ขับร้องบทเพลงตะวันธรรมในพิธีเปิดการประชุมเริ่มประชุมแบบไม่ต้องพูดกันเลยผู้เข้าร่วมการประชุมนานาชาติในครั้งนี้ มาจากหลายภาคส่วน ทั้งผู้นำทางธุรกิจ ข้าราชการระดับสูง นักวิชาการ สื่อมวลชนและศิลปิน จากทั้งประเทศสหรัฐอเมริกา อิตาลี ฝรั่งเศส สิงคโปร์ เวียดนาม ฮ่องกง และประเทศไทย โดยผู้นำนานาชาติทุกท่าน ได้เข้าร่วมปฏิบัติธรรมระยะสั้น 2 วัน ได้ร่วมงานวันรวมพลังเด็กดีวีสตาร์ และได้เข้ากราบพระเดชพระคุณ คุณครูไม่ใหญ่ เจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย และพระเดชพระคุณพระภาวนาวิริยคุณ (หลวงพ่อทัตตชีโว) รองเจ้าวาสวัดพระธรรมกายผู้เข้าร่วม “การประชุมผู้นำนานาชาติแบบไม่ต้องพูด ครั้งที่ 1”ลูกขอกล่าวขอบพระคุณ คุณอนันต์ อัศวโภคิน ประธานและกรรมการผู้จัดการบริษัทแลนด์แอนด์เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน) ซึ่งเป็นเจ้าของโรงแรมแกรนด์ เซ็นเตอร์ พ้อทส์ ที่กรุณาเอื้อเฟื้อสถานที่ในการจัดงานประชุมในครั้งนี้ค่ะ และกราบขอบพระคุณหลวงพ่อที่มีวิสัยทัศน์เกี่ยวกับ “การสร้างสันติภาพของโลกด้วยสันติสุขภายใน” ซึ่งเป็นแรงบันดาลใจให้กับพวกเราในการมาครั้งนี้ และกราบขอบพระคุณสำหรับการให้โอกาสดีๆ สำหรับพวกเราในการเรียนรู้และนั่งสมาธิร่วมกัน เพื่อที่จะให้ถึงเป้าหมายที่หลวงพ่อได้ตั้งไว้ค่ะกราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ด้วยความเคารพอย่างสูงค่ะลูกจูดี้ ลี
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-14873.png)
http://goo.gl/alhIl