ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2558
เกาะติดความปลื้ม ชวนบวชทั่วไทย
ตอน แม้จะอยู่สูงถึงยอดดอย แต่ก็ตะลุยชวนบวชแล้วจ้าเรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา
วันนี้จะพานักเรียนอนุบาล ไปสูดโอโซนบุญบนยอดดอย ไปปลื้มกับทีมชวนบวชวัดดงดินแดง อ.อมก๋อย จ.เชียงใหม่ ที่ลุยบ่ยั่น ย่ำเท้าตามคนบวชจนสว่างไปทั้งดอยแล้ว
ย้อนไปเมื่อ ปี พ.ศ. 2554 พระปลัดบริบูรณ์ ธมฺมวิชฺโช พรรษา 5 เลขานุการเจ้าคณะอำเภออมก๋อย (บวชในโครงการแสนแรก) ได้ขึ้นไปประจำบนดอย ณ ชุมชนแม่ตื่น-ม่อนจอง เพื่อพลิกฟื้นวัดดงดินแดงที่กำลังซบเซาหงอยเหงาเพราะขาดพระจนเกือบจะเป็นวัดร้าง ให้คืนความสว่างไสว ซึ่งทีมงานพระอาจารย์ได้ทำชุมชนสัมพันธ์ ชักชวนพี่น้องชาวดอยมาสวดมนต์ นั่งสมาธิ(Meditation) จัดบวชจัดอบรมอย่างคึกคักเลย ซึ่งความปลื้มได้ก่อตัวใหญ่ขึ้นๆ เมื่อวัดดงดินแดงได้รับการอนุมัติจากพระครูวาปีวรมานิต ประธานจังหวัดเชียงใหม่ ให้วัดดงดินแดงเปิดเป็นศูนย์อบรม (โครงการแสนรูป รุ่นที่ 11) พอทีมงานกระจายข่าวออกไป ชาวดอยก็พากันดีใจอย่างกับได้ยินเสียงสวรรค์ เพราะชาวดอยและเด็กดอยใจดี แล้วก็ตื่นตัวพากันมาสมัครบวชอย่างล้นหลาม แม้แต่ผู้หญิงก็มาขอบวชด้วย ทีมงานก็ไม่ขัดศรัทธา ถึงแม้เจ้าหน้าที่จะมีจำนวนจำกัด พื้นที่อบรมก็มีจำกัด แต่หัวใจที่มุ่งมั่นจะเอาผ้าเหลืองห่มดอยนั้น..ไม่มีจำกัด จึงทั้งจัดบวชพระ จัดบวชสามเณร และจัดอบรมศีลจาริณีไปด้วยกันเลย รวมแล้วมีชาวดอยมาเข้าโครงการจาก 38 หมู่บ้าน โดยบวชเป็นพระภิกษุ-สามเณร 216 รูป และบวชศีลจาริณี 243 คนโฉมหน้าผู้มีบุญที่เข้าร่วมโครงการบวชพระ-สามเณร
โครงการอบรมศีลจาริณี ในช่วงภาคฤดูร้อนที่ผ่านมา ล้นพื้นที่ ปลื้มล้นใจ
การจัดบวชพระ-บวชสามเณร ที่ผ่านมา ทำให้เกิดปรากฏการณ์สามัคคีบุญขึ้น เริ่มที่หลวงพ่อเจ้าคณะตำบลแม่ตื่น-ม่อนจองท่านเมตตาร่วมบุญกับโครงการด้วย และยังได้รับปัจจัยจากใจเจ้าอาวาสวัดทุกวัดในตำบล ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหาร ไม่เพียงเท่านั้นชาวดอยจากหลายหมู่บ้านพากันขนข้าวสาร ขนผักที่ปลูกไว้ตามไร่ตามสวนมาถวายวัด บางบ้านก็ลงแรงไปเก็บผักกูดในห้วย หยวกกล้วยในป่า ขนกันมาเต็มกระบุงเอามาถวายวัด ขอบอก..อาหารที่ทำจากวัตถุดิบบนดอยนั้น...ลำแต๊ๆ แถมยังปลอดภัยเพราะปลอดสารพิษจ้าคัดสรรผักสดๆจากสวนและผักปลอดสารพิษตามธรรมชาติ
เลือกที่ดีที่สุด สวยที่สุด อร่อยที่สุด นำไปถวายพระและสามเณร
คัดสรรผักสดๆจากสวนและผักปลอดสารพิษตามธรรมชาติ
เลือกที่ดีที่สุด สวยที่สุด อร่อยที่สุด นำไปถวายพระและสามเณร
ความปลื้มไม่ได้ตลบอบอวลอยู่แค่ในชุมชนแม่ตื่นเท่านั้น เพราะพระอาจารย์ได้นำพระและสามเณรเดินธุดงค์ลงดอย ไปโปรดญาติโยมตามชุมชนด้วย ภาพสามเณรน้อยแบกกลดสะพายย่ามก้าวอย่างตั้งใจยาวสุดลูกหูลูกตา ทำให้ศรัทธาที่มีอยู่เต็มหัวใจของชาวพุทธยิ่งเพิ่มพูนจนหัวใจพองโต ป้าๆยายๆที่อยู่ตามสองข้างทางถึงกับอดรนทนไม่ไหว ต้องรีบไปหาน้ำดื่มน้ำปานะมาถวายเยอะมากๆ สามเณรก็ทำหน้าที่เนื้อนาบุญอย่างดี รักษาศรัทธาญาติโยมอย่างเต็มที่ จนย่ามตุงไปตามๆกันเลยบวชแล้วต้องฝึกตนทนหิวบำเพ็ญตบะเป็นพระแท้-สามเณรแท้ ที่โลกต้องการ
เมื่อมีพระและสามเณรแท้เกิดขึ้นย่อมยังศรัทธาของชาวพุทธให้งอกงาม
เมื่อมีพระและสามเณรแท้เกิดขึ้นย่อมยังศรัทธาของชาวพุทธให้งอกงาม
พระภิกษุ-สามเณร รุ่นนี้ เมื่อบวชแล้วท่านก็มีหัวใจในการฟื้นฟูพระพุทธศาสนา โดยได้เดินทางข้ามดอย กลับไปโปรดหมู่ญาติยังดอยบ้านท่าน คือ บ้านแม่ระอานอก พอชาวบ้านเห็นลูกชาย-หลานชายที่ส่งไปบวชที่วัดดงดินแดงกลับมาเยี่ยมบ้าน แถมยังพาพระ พาสามเณรจำนวนมากเข้ามาในชุมชนด้วย ชาวบ้านก็ตื่นเต้นดีใจ หลายคนถึงกับสะอื้นไห้ เพราะชาวแม่ระอานอกรักพระพุทธศาสนามาก ถึงในหมู่บ้านไม่มีวัด ไม่มีพระ แต่เป็นหมู่บ้านเดียวในละแวกนี้ ที่ยังคงนับถือพระพุทธศาสนาอย่างเหนียวแน่น พอมีพระมาโปรดขนาดนี้ จึงได้พร้อมใจกัน ทอดผ้าป่าผัก-ผลไม้ แบกข้าวสาร อุ้มฟักทอง ขนผักสดๆมาถวายพระถวายสามเณรกับมือตนเองเลยพิธีทอดผ้าป่าผัก-ผลไม้ แบบปลื้มๆ ครั้งแรก ณ บ้านแม่ระอานอ
แล้วชาวบ้านก็ต้องตะลึงเมื่อสามเณรชาวดอยขึ้นเทศน์ แสดงธรรมอย่างองอาจ ชนิด มาดดี มีเสน่ห์ เท่ระเบิ๊ด จับจิตจับใจ ทำให้โยมพี่โยมลุงโยมป้า ยิ้มไม่หุบ ปลื้มไม่รู้ลืมเลยทุกดวงใจสว่างไสวเพราะได้ฟังธรรมเทศนาจากสามเณร
ทุกดวงใจสว่างไสวเพราะได้ฟังธรรมเทศนาจากสามเณร
ชาวบ้านแม่ระอานอก บอกว่า “ที่หมู้บ้านอื่นไม่มีพุทธแล้ว เขาไปนับถืออย่างอื่นกันหมดแล้ว เหลือแค่ที่นี่ที่เดียวที่ยังเป็นพุทธอยู่ โอ้..นี่เป็นสัญญาณอันตราย เพราะฉะนั้นชาวไทยทุกคนตื่นเถิด ถึงในหมู่บ้านเราจะไม่มีวัด แต่เรามีเจดีย์เนินดินที่ปู่ย่าตาทวดสร้างไว้ ชาวบ้านก็มาบูชาเจดีย์เป็นประจำ มีเจดีย์เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ พวกเราอยากได้วัดหรือเจดีย์สวยๆ เพราะว่าเวลาเราไปชวนคนบ้านอื่นมาไหว้เจดีย์ เขาบอกว่า..เจดีย์เก่าเป็นแค่เนินดินนิดเดียวเอง บางคนบอกว่า..จะไปไหว้ทำไม ไม่เห็นสวยเลย พระก็ไม่มี เขาบอกว่าจะรอดูให้เจดีย์สร้างเสร็จก่อนแล้วจะมาร่วมเจดีย์เนินดินประจำหมู่บ้านแม่ระอานอก
สถานที่ศักดิ์สิทธิ์ที่ยึดเหนี่ยวความเป็นชาวพุทธของชาวบ้านเอาไว้
เจดีย์เนินดินประจำหมู่บ้านแม่ระอานอก
สถานที่ศักดิ์สิทธิ์ที่ยึดเหนี่ยวความเป็นชาวพุทธของชาวบ้านเอาไว้
ชาวบ้านเชื่อว่าต่อไปถ้ามีเจดีย์สวยๆแล้ว ชาวดอยแถบนี้จะพากันมาไหว้เจดีย์และจะกลับมานับถือพุทธอย่างแน่นอน และกราบขอบพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ที่เมตตาจะสร้างเจดีย์ให้ และเตรียมจะช่วยกันดูแลเจดีย์อย่างดีที่สุด ไม่เพียงเท่านั้นยังได้ส่งลูกส่งหลาน ส่งแมนแมนในครอบครัวไปบวชที่วัดดงดินแดง(บ้านแม่ตื่น) เพราะอยากรักษาพระพุทธศาสนาเอาไว้ และหวังว่าจะมีตุ๊เจ้าสักองค์หนึ่ง มาอยู่ประจำที่บ้านแม่ระอานอกด้วย”ชาวบ้านแม่ระอานอก ผู้มีศรัทธาตั้งมั่นในพระพุทธศาสนา
ถึงเวลาแล้วที่แมนแมนทุกคนจะต้องสามัคคีบวชทั่วไทย และในฤดูกาลเข้าพรรษานี้ ทางทีมงานพระอาจารย์วัดดงดินแดง(บ้านแม่ตื่น) ก็เริ่มลุยชวนบวชกันแล้ว แม้จะอยู่บนดอย อะไรๆก็ไม่สะดวก ไปชวนบวชกันแต่ละทีก็ทุลักทุเล แต่พรรษานี้ทีมงานวัดดงดินแดนตั้งเป้าว่า จะชวนแมนแมนมาบวชเกินร้อยให้ได้พระปลัดบริบูรณ์ ธมฺมวิชฺโช (เลขานุการเจ้าคณะอำเภออมก๋อย)
และทีมงานวัดดงดินแดง จะนำแสงสว่างแห่งธรรมไปสู่ทุกดวงใจชาวดอย
แล้วทีมชวนบวชทุกศูนย์อะเลิร์ทไหมจ๊ะ เพราะฉะนั้นก่อนพรรษานี้ ให้ไปชวนชายแมนแมนมาบวชให้มากเป็นอัศจรรย์เลยนะจ๊ะ
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-20157.png)