คนหัวใจทองคำจากแดนอาทิตย์อุทัยข่าวกระแสทะลุโกฏิวันนี้ ทีมงานกระซิบสิบ จะพามาที่แดนอาทิตย์อุทัย ซึ่งตอนแรกดูเหมือนจะเงียบๆ พอไปสืบข่าวมาก็ทราบว่า ที่เงียบก็เพราะต่างคนต่างเร่งรีบไปนับเงิน พอถึงนาทีสว่างก็ประกาศชัยชนะกันทันที 3โกฏิซ้อนโกฏิแรกมาจาก วัดพระธรรมกายโตเกียว ซึ่งโกฏินี้ถือเป็นโกฏิรื้อผังจน ถล่มทลาย จาก กัลยาณมิตรบุษบง พลอยงามดี เธอมีอาชีพรับจ้าง เป็นสาวโรงงานปลาแช่แข็ง จังหวัดชิบะ ประเทศญี่ปุ่น ชีวิตของนักสร้างบารมีท่านนี้น่านับถือหัวใจของเธอเป็นอย่างยิ่งเธอเล่าว่า มาอยู่ญี่ปุ่นได้ 13ปีแล้ว และรู้จักวัดพระธรรมกายโตเกียว เมื่อปี พ.ศ.2542 หลังจากทราบว่า อะไรคือเป้าหมายชีวิต ก็ทุ่มเทชีวิตจิตใจสร้างบารมีอย่างเต็มที่ โดยมาปฏิบัติธรรมที่วัดเดือนละครั้ง เพราะบ้านอยู่ไกล เมื่อทำงานได้เงินมา ก็ใช้จ่ายอย่างประหยัดที่สุด โรงงานให้ปลามาก็กินปลา ส่วนผักก็ปลูกกินเอง ซื้อข้าวมาพอประทังชีวิต แต่ทุ่มเททำบุญหลัก S มาเรื่อยๆพอทราบข่าวบุญหล่อรูปเหมือนทองคำ พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ ก็ทุ่มสุดใจโดยไม่มีข้อแม้เงื่อนไข เงินที่เก็บหอมรอมริบมาได้ ก็ปลื้มใจถวายเป็นโกฏิทันที เมื่อผู้ประสานงานถามว่า “ทำไมจึงตัดสินใจทำบุญครั้งนี้” ในตอนแรกก็ไม่ได้ยินเสียงพูดใดๆ เพราะเธอเฝ้าแต่ร้องไห้ด้วยความปลื้มปีติพอตอนเย็นเธอจึงพูดสั้นๆว่า “ชีวิตไม่ยาวนาน และพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ...ท่านมีพระคุณสุดประมาณ จึงทุ่มเทชีวิตจิตใจทำบุญ และปลื้มมากจนนอนไม่หลับ” เธอสัมผัสได้ถึงกระแสแห่งบุญที่สะท้อนกลับเข้ามาในใจ จึงปีติตื้นตันน้ำตาไหล รู้สึกได้ว่า พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯต้องคุ้มครองปิดอบายไปสวรรค์ พาเธอกลับดุสิตบุรีได้อย่างแน่นอนเธอบอกว่า "ถ้ามีปัจจัยอีก ก็จะทุ่มสุดตัวทำบุญกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ และหมู่คณะในทุกบุญใหญ่ที่จัดสรรมาให้" อยากจะบอกว่า ฟังเรื่องราวความรู้สึกของโกฏินี้แล้ว ต้องแอบเช็ดน้ำตาด้วยความปลื้มปีติ หัวใจทองคำของเธอน่านำไปเป็นแบบอย่างจริงๆสำหรับโกฏิที่สองมาจาก วัดพระธรรมกายโอซาก้า โดย เจ้าของบุญ คือ กัลยาณมิตรแมรี่ คาโดมะ เธอมีลูก 3คน สามีเป็นชาวญี่ปุ่น ซึ่งปัจจัยนี้เป็นปัจจัยของครอบครัว ในครั้งแรกตั้งใจจะไปซื้อที่ดินที่เมืองไทย พอทราบข่าวบุญหล่อรูปเหมือนทองคำ พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ และได้ดูมิวสิควีดีโอ เห็นการทุ่มเทวันเวลาของคุณครูไม่ใหญ่เพื่อลูกๆทุกคน จึงตัดสินใจว่า...“ที่ดินจะซื้อเมื่อไหร่ก็ซื้อได้ถ้ามีเงิน แต่หล่อรูปเหมือนทองคำ พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ ครั้งนี้มีครั้งเดียว หากพลาดไปแล้วก็ไม่ได้ทำ” จึงปลื้มใจขนลุกซู่ชูชันขอถวาย 1โกฏิทันที เธอฝากถ้อยคำมาบอกคุณครูไม่ใหญ่ว่า “ดิฉันรักคุณครูไม่ใหญ่มากๆ ดิฉันอยากให้หลวงพี่ฐานะ (พระมหา ดร.สมชาย ฐานะวุฑฺโฒ) ท่านปลื้มใจ อยากให้ผู้มีบุญวัดพระธรรมกายโอซาก้าทุกคนปลื้มใจ และให้ทุกคนมีส่วนในบุญนี้ด้วยค่ะ”ตอนนี้ที่ประเทศญี่ปุ่น ทุกคนตั้งแต่ พระอาจารย์ เจ้าหน้าที่ ผู้นำบุญก็ alert เบิกบานกันถ่วงหน้า ทางวัดพระธรรมกายโอซาก้า แอบกระซิบมาให้ได้ยินว่า “โอซาก้ารับเป้ามา 3โกฏิ ตอนนี้ได้ 2โกฏิกว่าแล้ว เหลือไม่ถึงโกฏิก็ทะลุเป้าแล้ว”ล่าสุดสดๆร้อนๆ เพิ่งได้รับแจ้งมาว่า “คณะสงฆ์ อุบาสก อุบาสิกา ทุกศูนย์สาขาทั่วญี่ปุ่นทั้งหมด 7วัด ขอร่วมบุญบูชาธรรมพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ เพิ่มขึ้นอีก 1โกฏินับเป็นโกฏิที่สาม แถมกระซิบมาดังๆว่า “ประเทศญี่ปุ่นเตรียมรอโกฏิต่อไปไว้ได้เลย”ก่อนจากกัน วัดพุทธโกเธนเบิร์ก ประเทศสวีเดน ขอฝากข่าวข้ามทวีปมาปิดท้ายว่า มีเอกอัครราชทูตคนแรกของโลก มาร่วมบุญหล่อรูปเหมือนทองคำ พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ คือ ฯพณฯ ดอน สมวรจิต เอกอัครราชทูตลาวประจำประเทศสวีเดน และภริยา กัลยาณมิตรดวงใจ สมวรจิตท่านจูนเจอ DMC โดยบังเอิญ และเข้าโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา เป็นประจำมาได้ 1ปีกว่าแล้ว เมื่อทราบข่าวบุญนี้จึงเดินทางไกลหลายชั่วโมงมาที่วัดพุทธโกเธนเบิร์ก และขอร่วมบุญจารึกชื่อในกลางพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ 10บาททองคำ ส่วนลูกพระธัมฯ วัดพุทธโกเธนเบิร์ก ก็ฝากกระซิบว่า “จะทำทะลุโกฏิให้จงได้”ขอกราบอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญหัวใจทองคำทุกท่าน
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-4216.png)
http://goo.gl/kCpmO