โครงการอุปสมบทหมู่ 7000 รูป 7000 ตำบลทั่วไทย
กระแสก่อการดีครั้งใหญ่ในผืนแผ่นดินไทยกำลังจะเกิดขึ้น เมื่อโครงการอุปสมบทหมู่ 7000 รูป 7000 ตำบลทั่วไทยได้เข้าไปทลายกำแพงหัวใจของลูกผู้ชายตัวจริง ดีจริง ให้ลุกขึ้นมาเป็นส่วนหนึ่งของผู้ปฏิบัติการดีด้วยการบวชครั้งนี้เจ้าของทายาทกิจการชื่อดัง“แม่ลาปลาเผา”จ.สิงห์บุรี กัลฯ กิติภาส สุทธิสุข อายุ 39 ปี ผู้มาพร้อมกับสไตล์ทรงผมที่โดดเด่นไม่เหมือนใคร แต่ขณะนี้ได้กลายมาเป็นว่าที่พุทธบุตร 7000 รูปเรียบร้อยแล้วกัลฯ กิตติภาส ได้กล่าวว่า ตลอดชีวิตนี้ได้แสวงหาธรรมะที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทรงตรัสรู้มาตลอด แต่ไม่ว่าจะไปที่แห่งใด ก็ไม่พบผู้ที่สามารถให้ความกระจ่างแบบไม่มีข้อสงสัยได้ ผมเคยถามตัวเองมาตลอดว่า คนเราเกิดมาทำไม ตายแล้วไปไหน จนอยู่มาวันหนึ่งเมื่อบุญได้ช่องส่งผล ผมดูเคเบิลทีวีอยู่ที่บ้าน จู่ๆ ก็มาเจอช่อง DMC รู้สึกสะดุดใจที่ได้เห็นพระรูปหนึ่งดูงดงามน่าเลื่อมใส ท่านได้พูดถึงความเป็นจริงของชีวิตว่า “ตายแล้วไม่สูญ” นับตั้งแต่วันนั้นผมจึงตั้งใจดู DMC ทุกวัน โดยเฉพาะ ช่วง Case Study ผมชอบมากครับ เพราะได้รู้ว่าทำกรรมใดแล้วจะได้รับผลอย่างไร จนผมมีความเข้าใจในเรื่องของบุญ-บาป และอยากสั่งสมแต่บุญ ไม่อยากสร้างบาปเลยครับเมื่อผมดู DMC ได้ระยะหนึ่ง ได้ยินข่าวการสร้างพระธรรมกายประจำตัวและอานิสงส์การสร้างพระ ในชีวิตผมไม่เคยทำบุญใหญ่อะไรมาก่อน ผมจึงตัดสินใจขับรถจาก จ. สิงห์บุรี เพื่อมาสร้างองค์พระธรรมกายประจำตัวเมื่อวันที่ 21 เมษายน 2552 จำนวน 4 องค์ครับ และนี่ก็เป็นจุดเริ่มต้นของการมาสั่งสมบุญสร้างบารมีกับหลวงพ่อครับหลวงพ่อครับ ผมภาคภูมิใจมากที่รู้ว่าผมก็เป็นคนเมืองสิงห์เหมือนหลวงพ่อครับ แต่ชีวิตของหลวงพ่อเป็นชีวิตที่มีคุณค่า ได้เป็นผู้นำการสร้างบารมีกับมหาชน ส่วนผมนั้น อายุปูนนี้ (39 ปี) ก็ยังไม่รู้จักธรรมะที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทรงบรรลุเสียที พอรู้ว่าหลวงพ่อมีโครงการบวช 7000 รูป ผมจึงตัดสินใจบวชทันทีเลยครับ ผมเห็นว่าชีวิตมันเป็นของน้อยไม่ยั่งยืน ผมอยากบวชเพื่อศึกษาธรรมะและนำธรรมะไปใช้ปรับปรุงแก้ไขข้อบกพร่องตนเองและอยากจะบวชแทนคุณของแผ่นดิน ประเทศชาติจะได้มีความร่มเย็นและผมก็ได้ข้อคิดจากหลวงพ่อครับว่า การทำความดีเราไม่ควรทำคนเดียว ให้เราชวนคนรอบข้างทำความดีด้วย ผมจึงได้ทำหน้าที่กัลยาณมิตรให้กับน้องเขย ที่มีความเชื่อต่างศาสนา ให้มาบวชครั้งนี้ด้วยครับ โดยผมจะค่อยๆ ให้น้องเขยได้ศึกษาเรื่องราวความจริงของชีวิตเหมือนกับที่ผมเคยได้ศึกษามาก่อน จนเมื่อน้องเขยเริ่มเข้าใจ ผมก็พามาที่วัดพระธรรมกาย น้องเขยได้เห็นภาพของคนใส่ชุดขาวมากมายเดินทางมาวัด รวมทั้งเห็นภาพพระบวชเยอะๆในสปอตชวนบวชพระ7000 รูป ที่ทางวัดเปิด น้องเขยก็รู้สึกปลื้มปีติ และอยากเป็นส่วนหนึ่งของพุทธบุตร 7000 รูป 7000 ตำบลทั่วไทยครั้งนี้ด้วย ขณะนี้ผมและน้องเขยก็ได้มาสมัครบวชและผ่านสัมภาษณ์ไปตั้งแต่วันอาทิตย์ที่ 26 กรกฎาคมที่ผ่านมาแล้วครับกัลฯ กิติภาส สุทธิสุข
เหลือเวลาอีกเพียง 3 สัปดาห์เท่านั้น ก็จะถึงวันปิดรับสมัครโครงการอุปสมบทหมู่ 7000 รูป 7000 ตำบลทั่วไทย ศูนย์ประสานงานกลางโครงการอุปสมบทหมู่ 7000 รูป 7000 ตำบล ทั่วไทย จึงขอแจ้งให้ทุกท่านทราบว่า การรับสมัครหรือส่งใบสมัครขณะนี้ เพื่อความสะดวกของทุกท่าน ในวันจันทร์-เสาร์ได้ย้ายจุดทำการไปที่ห้องจักรแก้ว 1 ตั้งแต่ตั้งแต่เวลา 9.00 -17.00 น. สำหรับวันอาทิตย์ต้นเดือนที่ 2 สิงหาคมนี้ ได้เปิดรับสมัครและสอบสัมภาษณ์รอบพิเศษด้วยตั้งแต่เวลา 16.00-21.00 น.
http://goo.gl/SIJky