เรื่องราวของความรักที่เริ่มต้นจากความดีแม้ผ่านไปแล้วหลายปีก็ไม่มีวันเลือนหายไปจากความทรงจำจาก อีริค เลอวีนแคลิฟอร์เนีย ฟิตเนส เซนเตอร์เรื่องราวจากชีวิตจริง ของ เอนเจล (Angel Chan Siu Ha)อายุ 33ปี (ณ วันเกิดเหตุการณ์นี้)จาก ประเทศไต้หวันตำแหน่งงาน: Fitness Managerแคลิฟอร์เนีย ฟิตเนส เซนเตอร์ (ประเทศไต้หวัน)กราบนมัสการ พระเดชพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ (พระราชภาวนาวิสุทธิ์) ที่เคารพอย่างสูงกระผมเป็นนักธุรกิจ เปิดฟิตเนส เซนเตอร์ ในอเมริกา และในอีกหลายๆประเทศ มีสาขากว่า 400แห่งทั่วโลก ซึ่ง 10ปีให้หลังมานี้ กระผมเริ่มมาเปิดสาขาในทวีปเอเชีย เช่น ฮ่องกง สิงคโปร์ เกาหลี ไต้หวัน และประเทศไทย สำหรับประเทศที่กระผมรักมากที่สุด 3ประเทศในโลกนี้ ได้แก่...อันดับ 1...ประเทศไทยอันดับ 2...ประเทศไทยอันดับ 3...ประเทศไทยกระผมรักเมืองไทยมากที่สุดในโลกเลยครับ และในช่วงเทศกาลที่โลกสมมติกันว่า เป็นเทศกาลวันแห่งความรัก กระผมมีเรื่องราวของ “ความรักที่เริ่มต้นจากความดี” มาแบ่งปันกันครับ เป็นเรื่องจริงที่กระผมไปพบที่ไต้หวันเมื่อ 5ปีก่อน“เอนเจล” (Angel) เป็นสาวทรวดทรงโฉบเฉี่ยว ผู้มีพลังอันเต็มเปี่ยม ทั้งที่ทำงานและที่บ้าน เธอเริ่มงานกับกระผมที่ฮ่องกงเมื่อ 10ปีที่แล้ว ในตอนแรกก็เป็นเพียงครูสอนเต้นแอโรบิคส์ (Aerobics) คนหนึ่ง แต่ต่อมาก็เลื่อนตำแหน่งขึ้นมาเรื่อยๆ จนกระทั่งเป็น Fitness Manager เธอมีลูกน้องกว่า 200คนเลยทีเดียวเอนเจลเล่าให้กระผมฟังว่า เมื่อเดือนพฤศจิกายน พ.ศ.2545 เธอไปเที่ยวที่ปารีส เป็นเวลาหนึ่งสัปดาห์ พอกลับมาที่ไต้หวัน เธอต้องพบกับหลายๆอย่าง ที่เข้ามากระแทกจิตใจ ทั้งการงาน, แฟนหนุ่ม, และก็ลูกในท้อง ทุกๆครั้งที่หลับตาลง เธอได้ยินเสียงแฟนหนุ่มสั่งให้เธอ “เอาเด็กในท้องออกซะ”ช่วงปลายปี พ.ศ.2545 กระผมก็เล่าเรื่องนี้ให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อฟัง แล้วในวันที่ 3 มกราคม พ.ศ.2546 กระผมได้รับจดหมายฉบับหนึ่งจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ที่เจาะจงเขียนถึงเอนเจล เริ่มความว่า...[ข้อความบางส่วน]“ให้เป็น Super Babyอย่าไปเอาออกเขาเลือกแม่แล้วในโลกมีหลายพันล้านคนเขาเลือกเธอเป็นแม่เพราะว่าเธอสูงส่งที่สุด...”ช่างเป็นจดหมายที่สวยงามอะไรเช่นนี้...ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อเมตตาเขียนให้เอนเจล พระเดชพระคุณหลวงพ่อเป็นกวีที่เยี่ยมยอดที่สุด เท่าที่กระผมเคยอ่านมา เอนเจลช่างโชคดีเหลือเกิน เพียงแต่ว่าขณะนี้ เธอกำลังอยู่ในสภาพสิ้นหวัง กระผมเห็นโอกาสที่ปรากฏอยู่ในจดหมายของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ กระผมจึงไปบอกกับเธอ ด้วยสีหน้าเอาจริงเอาจังว่า...“ฟังให้ดีนะเอนเจล นี่เป็นโอกาสดี โอกาสเดียวของเธอนะ เจ้าอาวาสที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก กำลังเขียนจดหมายถึงเธอเป็นการส่วนตัว...เพื่อช่วยชีวิตเธอไว้ ตลอดชีวิตนี้...เธอมีโอกาสอย่างนี้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น จงทำให้มันสำเร็จ ถ้าเธอไม่คว้าโอกาสนี้ไว้ ฉันจะไม่เสียเวลากับเธออีกต่อไป” กระผมต้องใจแข็ง เพราะว่ากระผมต้องการที่จะช่วยเธอเธอตอบกระผมกลับในทันทีเช่นกันว่า “อีริคคะ...ช่วยกราบเรียนท่านเจ้าอาวาสด้วยว่า ฉันขอบพระคุณท่านมาก ที่ท่านได้เมตตาเขียนจดหมายอันแสนอัศจรรย์ ฉันน้ำตาร่วงตั้งแต่สองบรรทัดแรก ฉันสัมผัสถึง ความรัก ทั้งจากท่านเจ้าอาวาส และจากคุณ ฉันจะแปะจดหมายนี้ไว้กับข้างฝา และอ่านมันทุกวัน ฉันจะหล่อเลี้ยงลูกด้วยอาหารใจ คือ การทำสมาธิ ฉันเชื่อว่าลูกของฉัน จะต้องเป็น Super Baby และตัวฉันเองก็จะเป็น Super Mother ส่วนคุณอีริคกับท่านเจ้าอาวาสก็คือ Super Teachers ต้องขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งนะคะ”
แล้วกระผมก็สอนเทคนิคทำสมาธิเพิ่มเติมให้แก่เธอ “ถ้าคุณจะทำสมาธินะ ให้ทำความรู้สึกราวกับมีแสงแดดอันอบอุ่น...เอิบอาบทาบทาลงบนผิวกาย บางเบาเหมือนอากาศ คุณได้รับความอุ่นละมุนจากดวงตะวัน และคุณก็ต้องไม่ทำอะไรเลย (And you do nothing at all.) ปล่อยมันไปเฉยๆ (Let it be.) เพียงปล่อยใจเฉยๆในกลางของกลางตัวคุณ...(Just let it be in the center of your center…)”ปัจจุบัน เอนเจลนำจดหมายจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ให้ลูกสาวอ่านเป็นประจำ ถ้าไม่ได้จดหมายฉบับนี้ ลูกของเธอจะมีตัวตนบนโลกใบนี้ได้อย่างไรณ วันนี้ 5ปีผ่านไป เธอกล่าวว่า “วันนี้เป็นวันแห่งความรัก ลูกสาวดิฉันชื่อ “อีริก้า” (ซึ่งดิฉันตั้งชื่อเธอตามชื่อคุณอีริค) อายุเกือบ 5ปีแล้ว เธอน่ารักมาก ฉลาด สดใส ดิฉันยังจำทุกถ้อยคำของท่านเจ้าอาวาสได้ดี ดิฉันและอีริก้าเป็นหนี้พระคุณของท่านอย่างมาก...สักวันหนึ่ง ดิฉันจะได้พบใครสักคน ที่รักดิฉันและลูกของดิฉัน มันเป็นสิ่งที่ไม่ง่ายเลย ที่จะเป็นแม่คนเดียวของลูก ที่ไม่มีพ่ออยู่ใกล้ ดิฉันเข้มแข็งค่ะ แต่ก็ยังต้องการใครสักคนที่คอยห่วงใย...สุขสันต์วันวาเลนไทน์ค่ะพระเดชพระคุณหลวงพ่อ...จาก เอนเจล”กระผมต้องกราบขอบพระคุณ พระเดชพระคุณหลวงพ่อสักล้านครั้ง สำหรับ “ความรักอันไร้ขอบเขต” ที่ท่านมีให้ผู้หญิงคนหนึ่ง ซึ่งอยู่แสนไกล เรามีความสุขมากที่มีครูอย่างพระเดชพระคุณหลวงพ่อ...กระผมเองก็มีความสุขที่ได้มีส่วนช่วยชีวิตเด็กผู้บริสุทธิ์ กอบกู้ศักดิ์ศรีของเขาและเธอวันปีใหม่ของปี พ.ศ.2546 เพิ่งผ่านไปเพียง 2วัน...มีครอบครัวหนึ่ง...ท่ามกลางมรสุมแห่งมฤตยู ได้รับของขวัญวันปีใหม่ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดจาก “ความรักอันไม่มีประมาณ” ของเจ้าอาวาสที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลกกราบนมัสการครับอีริค เลอวีนCEO / California Fitness Center
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-3042.png)
http://goo.gl/3gsy9