โครงการตักบาตรพระ 5แสนรูป 76 จังหวัด ทุกวัดทั่วไทย(จังหวัดลำพูน)แม้การตักบาตรครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ของจังหวัดลำพูน ซึ่งจัดขึ้นเมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2551 จะผ่านมาหลายวันแล้ว แต่ความประทับใจและความปลื้ม ก็ยังอยู่ในใจชาวลำพูนอย่างไม่รู้จบ ในวันนี้ผู้สื่อข่าวประจำภาค ขอแบ่งปันความปลื้มในบุญใหญ่ครั้งนี้ มาสู่นักเรียนโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาทั่วโลกดังนี้ค่ะชาวลำพูน มีเวลาเตรียมงานตักบาตรแค่สองสัปดาห์ ซึ่งช่วงเวลาสั้นๆนี้ ทีมงานใช้เวลาตั้งแต่เช้ายันดึก ส่งใบปลิว และรถกระจายเสียงไปทั่วเมือง ลุยไปทุกซอกทุกซอย ที่ไหนมีคน ที่นั่นจะได้รับข่าวว่า ลำพูนจะจัดงานใหญ่ ชวนกันไปตักบาตร ณ วัดพระธาตุหริภุญไชย วัดคู่เมืองลำพูน และทีมงานก็ยิ่งมีกำลังใจมากขึ้น เนื่องจากการที่ พระเดชพระคุณพระภาวนาวิริยคุณ (หลวงพ่อทัตตชีโว) ท่านผ่านมาและได้แวะมาให้กำลังใจลูกๆชาวลำพูนในวันงาน มีคนมารอตักบาตรตั้งแต่ตีสี่ ยิ่งสายคนยิ่งมาก แต่ทั้งๆที่คนมากมายขนาดนั้น ก็ยังมีความเป็นระเบียบเรียบร้อยอย่างน่าอัศจรรย์ ชาวลำพูนคนหนึ่งทึ่งมากจนถึงกับอุทานออกมาว่า “คนหละปูนเขาเดือดดั๋ง ขะหนาดนี่ เปิ้นเอ๋าจนเงียบแซ๊บเลย”ความหมายของประโยคนี้ก็คือ “ปกติคนลำพูนมักจะเสียงดัง ชอบคุยกัน แต่พิธีกรรมที่ศักดิ์สิทธิ์นี้ ทำให้ทุกคนเงียบกริบ ตั้งอกตั้งใจฟังเสียงประกอบพิธีจากไมค์กลาง อย่างสงบเรียบร้อย”ก่อนที่จะจัดงาน ใครๆก็นึกไม่ออกว่า จะมีพระพันกว่ารูป และคนหลายหมื่นมารวมกันได้อย่างไร แต่เมื่อภาพนี้เกิดขึ้นได้จริงๆ ทุกๆคนก็เป็นปลื้มท่านเจ้าคณะจังหวัดลำพูน คือ พระเดชพระคุณพระเทพมหาเจติยาจารย์ ได้กล่าวว่า “รู้สึกอบอุ่นใจที่เห็นคนมาตักบาตรมากมาย เป็นการรวมกันครั้งใหญ่ของทั้งญาติโยม และคณะสงฆ์ในจังหวัดลำพูน รู้สึกยินดีที่ได้มีส่วนช่วยเหลือพุทธบุตรและพี่น้องภาคใต้ พวกเราทางเหนือขอเป็นกำลังใจให้”ท่านรองผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน นายเฉลิมชัย วรวุฒิพุฒิพงศ์ กล่าวว่า “การจัดงานครั้งนี้มีรูปแบบที่น่าประทับใจ สามารถเป็นตัวอย่างได้ คนแต่ละคนมีความคิดต่างกัน จะบอกให้เขาทำอะไรด้วยวาจาอาจจะยาก แต่ถ้าเราทำดีให้เป็นตัวอย่าง เขาเห็นว่าดี ก็จะทำตามโดยไม่มีข้อโต้แย้ง ดังนั้น กิจกรรมดีๆอย่างนี้ ขอให้จัดต่อไป ผมยินดีสนับสนุนเต็มที่”ท่านผู้อำนวยการสำนักงานพระพุทธศาสนาลำพูน ซึ่งเป็นผู้ที่ศึกษาประวัติศาสตร์และหลักศิลาจารึกภาษามอญโบราณ ได้เล่าให้ผู้สื่อข่าวฟังว่า “นับตั้งแต่ตั้งเมืองลำพูนมาพันสามร้อยกว่าปี ไม่มีครั้งไหนเลยที่จะรวมพระ รวมคน มาตักบาตรด้วยกันได้มากขนาดนี้”คุณยายแสงหล้า อายุ 82ปี ผู้สืบเชื้อสายจากสกุล ณ ลำพูน และใช้ชีวิตอยู่ในลำพูนตั้งแต่จำความได้ ท่านมารอตักบาตรตั้งแต่ตีห้า รำพึงกับผู้สื่อข่าวว่า “ยายเกิดมา ไม่เคยเห็นพระมารวมกันมากอย่างนี้เลย เป็นบุญตาจริงๆ ถ้าไม่มาวันนี้ก็ไม่รู้ว่าชาตินี้จะได้เห็นและได้ทำบุญใหญ่ในวันไหนได้อีก ยายดูทีวีเห็นคนทำร้ายพระเณรในภาคใต้ อยากจะช่วยแต่ไม่รู้จะทำอย่างไร วันนี้สมหวังแล้วได้ส่งทั้งกำลังใจและกำลังปัจจัยไปช่วยพระภาคใต้” คุณยายพูดไปก็ซับน้ำตาไปด้วยความปลื้มใจแม้คนจะเยอะ แบบแถวซ้อนแถวเป็นสิบๆรอบ แต่ก็ไม่มีความอึกทึกวุ่นวาย เพราะทุกคนใจใส อยากได้บุญและพร้อมจะแบ่งปันความประทับใจวันนี้ให้กับพี่น้องชาวลำพูนด้วยกัน ส่วนหนึ่งของความเป็นระเบียบที่จะต้องไม่ลืมกล่าวถึง คือ กำลังทหารกว่าร้อยนายจาก ค่ายกาวิละ ที่นอกจากจะมาตักบาตรแล้ว งานนี้ขอทำหน้าที่อุปัฏฐากอาสา ช่วยถ่ายบาตรให้กับพระคุณเจ้าด้วยการตักบาตรครั้งประวัติศาสตร์ของลำพูนในครั้งนี้ นอกจากจะเป็นการรวมคนลำพูนแล้ว ยังเป็นการรวมสงฆ์ครั้งใหญ่ และการที่มีคนมามากมายขนาดนี้ เป็นเครื่องแสดงให้เห็นว่า แม้สภาพเศรษฐกิจและสังคมจะเป็นอย่างไร แต่คนไทยก็ยังเห็นคุณค่าของพระพุทธศาสนาว่า คือที่พึ่งอันสูงสุด และคนไทยก็ไม่เคยทอดทิ้งกัน แม้จะอยู่ไกลกันด้วยระยะทาง แต่ใจของคนลำพูนก็ยังห่วงพุทธบุตรและพี่น้องชาวใต้เสมอ
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-3088.png)
http://goo.gl/AhkzW