บรรยากาศการมอบเครื่องอุปโภคบริโภคที่จังหวัดหนองคายกราบนมัสการคุณครูไม่ใหญ่ที่เคารพอย่างสูงครับกระผม พระมหาบุญพรหม จารุปุญฺโญ เป็นพระลูกชายที่มาปฏิบัติหน้าที่เป็นพระอาจารย์ใหญ่ อยู่ที่โรงเรียนปริยัติธรรม พระราชภาวนาวิสุทธิ์ ที่จังหวัดหนองคายครับ เมื่อกระผมได้ทราบข่าวน้ำท่วมที่จังหวัดหนองคายแล้ว กระผมก็ได้รีบเขียนจดหมายถึงพระเดชพระคุณหลวงพ่อ (พระราชภาวนาวิสุทธิ์) ทันทีในวันที่ 14 สิงหาคม พ.ศ.2551 ที่ผ่านมา และเวลาเพียงไม่กี่ชั่วโมง ชั่วข้ามคืนเท่านั้น คาราวานรถสิบล้อขนเครื่องอุปโภคบริโภคจากมูลนิธิธรรมกาย และวัดพระธรรมกาย ก็ได้เดินทางมาถึงจังหวัดหนองคายแล้วครับ ทำให้คนที่จังหวัดหนองคายถึงกับตะลึงงวยงงเลยครับว่า ทำไมเครื่องอุปโภคบริโภค จึงได้เดินทางมาถึงได้รวดเร็วทันใจขนาดนี้ทางด้านเจ้าคณะอำเภอศรีเชียงใหม่ ท่านถึงกับกล่าวว่า “น้ำเพิ่งท่วมหนักเมื่อวานนี้เองนะ ทำไมวันนี้เครื่องอุปโภคบริโภคจึงได้เดินทางมาถึงแล้ว โอ...รวดเร็วทันใจมากๆเลย หลวงพ่อธัมมชโย...ท่านไม่ธรรมดาเลย ฝากกราบขอบพระคุณท่านมากๆด้วยนะ”งานบุญในครั้งนี้ กระผมยังทราบมาอีกด้วยครับว่า รถสิบล้อที่ขนเครื่องอุปโภคบริโภคมายังจังหวัดหนองคายนี้ ไม่ธรรมดาเลยครับ พอเจ้าหน้าที่ที่วัดพระธรรมกายโทรศัพท์ไปบอกว่า จะขอจ้างรถสิบล้อเพื่อขนของไปช่วยเหลือพุทธบุตรที่ประสบอุทกภัย ที่จังหวัดหนองคาย ทางบริษัทขนส่ง หนองคาย-อุดรเพลส โดย คุณเสกสิทธิ์ เตียวศิริชัยกุล ได้ตอบกลับทันทีเลยว่า “ตกลงครับไม่มีปัญหา แต่ขอมีข้อแม้อยู่ข้อหนึ่งครับว่า ผมขอไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น ผมขอขนให้ฟรีๆเลยครับ ผมอยากได้บุญในครั้งนี้ด้วยคนครับ”เมื่อเครื่องอุปโภคบริโภคเดินทางมาถึง กระผมและทีมงานก็ไม่รอช้า รีบนำเครื่องอุปโภคบริโภคไปมอบให้วัดต่างๆ รวมทั้งยังได้เดินทางไปมอบให้กับผู้ว่าราชการจังหวัดหนองคายอีกด้วยครับ เพื่อที่จะได้ช่วยกันกระจายเครื่องอุปโภคบริโภคนี้ ให้ถึงมือพุทธบุตรและชาวบ้านที่เดือดร้อน ได้อย่างรวดเร็วทันใจครับทางด้าน พระเดชพระคุณพระราชธีราภรณ์ เจ้าคณะจังหวัดหนองคาย พอท่านทราบข่าวว่า คุณครูไม่ใหญ่ (พระเดชพระคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์) ได้นำเครื่องอุปโภคบริโภคมาช่วยเหลือพุทธบุตรที่จังหวัดหนองคาย ท่านดีใจมากๆเลยครับ ที่คุณครูไม่ใหญ่ไม่เคยลืมพุทธบุตรที่ได้รับความเดือดร้อนเลยแม้แต่น้อย ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนก็ตาม เมื่อเครื่องอุปโภคบริโภคเดินทางมาถึง พระเดชพระคุณพระราชธีราภรณ์ได้ขอร่วมเดินทางไปช่วยแจกเครื่องอุปโภคบริโภค ในครั้งนี้ด้วย ท่านบอกว่า ท่านเป็นห่วงเป็นใยพุทธบุตรที่ได้ประสบอุทกภัยในครั้งนี้มากๆ อยากเดินทางไปให้กำลังด้วยตนเองครับการเดินทางนำเครื่องอุปโภคบริโภคไปมอบให้ในครั้งนี้ ทำให้ทั้งพุทธบุตร และชาวบ้านที่ได้รับความเดือดร้อน ทุกรูป ทุกคน Alert เบิกบานกันมากๆ มีแรงกายและแรงใจที่จะทนกับสภาวะน้ำท่วมนี้ต่อไปอย่างไม่ท้อแท้ครับ ทุกคนที่นี่ฝากกราบขอบพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ และนักเรียนโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาทั่วโลกทุกคน ที่ร่วมกันส่งแรงใจพร้อมด้วยเครื่องอุปโภคบริโภคมาช่วยเหลือในครั้งนี้ครับกราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูงพระมหาบุญพรหม จารุปุญฺโญ
http://goo.gl/ALtCX