งานมอบสื่อการเรียนรู้พระพุทธศาสนาและงานสัมมนาโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ครั้งที่2จังหวัดสุพรรณบุรีหลังจากที่โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ครั้งที่2 ได้ทำการเปิดตัวอย่างเป็นทางการไปแล้ว เมื่อวันจันทร์ที่ 30 มิถุนายน ที่ผ่านมา ขณะนี้สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาทั่วประเทศ ได้ไปดำเนินการต่อยอดความดี รักษาความดีของเหล่าเด็กดี V-Star และเพื่อจุดประกายสร้างดาวดวงใหม่ ให้เกิดขึ้นกันทั่วทั้งผืนแผ่นดินไทย
ปรากฏการณ์เขตสว่างของโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ครั้งที่2 ได้ถูกจุดประกายความแรงขึ้น ที่เมืองขุนแผน แดนยุทธหัตถี คือ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาสุพรรณบุรี เขต1 เขตพื้นที่สว่าง นำทีมโดย ผอ.กิจ เกียรติสมกิจ ผู้อำนวยการเขตพื้นที่การศึกษาดีเด่นแห่งปีของโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลกโดยการนำกิจกรรมในโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก เด็กดี V-Star พัฒนาเป็นหลักสูตรการเรียนการสอนในโรงเรียน อีกทั้งยังมีการประเมินมาตรฐานการสอนศีลธรรมของคุณครูอย่างเป็นรูปธรรม โดยความร่วมมือของเครือข่ายบ้าน วัด โรงเรียน และชุมชน เข้ามามีส่วนร่วมเมื่อวันศุกร์ที่ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2551 ที่ผ่านมา พระเดชพระคุณพระราชปริยัติสุธี เจ้าคณะจังหวัดสุพรรณบุรี (หลวงพ่อเจ้าคุณสะอิ้ง) และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาสุพรรณบุรี เขต1 ได้เห็นความสำคัญของการนำสื่อการเรียนรู้พระพุทธศาสนา ไปใช้ประกอบการเรียนการสอนวิชาพระพุทธศาสนาในโรงเรียน จึงได้จัดให้มีงานประชุมแกนนำคุณธรรม สัมมนาการใช้สื่อการเรียนรู้พระพุทธศาสนาขึ้น ณ ศาลาสมเด็จพระนเรศวรมหาราช วัดป่าเลไลย์วรวิหาร จังหวัดสุพรรณบุรีในงานนี้ ได้มีการมอบสื่อให้กับครูพระ และครูผู้สอนพระพุทธศาสนา ทั้งจังหวัดสุพรรณบุรี ซึ่ง พระเดชพระคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ ได้เป็นเจ้าภาพมอบถวายสื่อการเรียนรู้พระพุทธศาสนา ทั้งระดับประถม และมัธยมศึกษา จำนวน 415ชุด (รวมมูลค่ากว่า 8แสนบาท) โดยมี พระครูธรรมธร ไพบูลย์ ธมฺมวิปุโล ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย เป็นผู้แทนพระเดชพระคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ มอบถวายสื่อแด่พระเดชพระคุณพระราชปริยัติสุธี ซึ่งท่านได้มอบให้กับครูพระ และครูผู้สอนพระพุทธศาสนาในโรงเรียน เพื่อขยายการสอนศีลธรรม ทั้งจังหวัดสุพรรณบุรีภายในงานได้จัดให้มีการบรรยายสาธิต ตัวอย่างสื่อที่ออกอากาศใน DMC และได้ถูกรวบรวมไว้ในสื่อที่จะนำมามอบให้คุณครู ซึ่งทำให้ผู้เข้าร่วมการสัมมนาเกิดความสนใจ และสร้างความประทับใจเป็นอย่างมาก ต่างกล่าวด้วยความชื่นชมว่า สื่อที่ได้รับในวันนี้ จะทำให้การเรียนวิชาพระพุทธศาสนาของเด็กๆไม่น่าเบื่ออีกต่อไป แต่จะเรียนอย่างมีความสุข และสนุกสนานอย่างแน่นอนพระเดชพระคุณพระราชปริยัติสุธี เจ้าคณะจังหวัดสุพรรณบุรี ท่านฝากความระลึกถึง มาถึงคุณครูไม่ใหญ่ว่า “ต้องขอขอบพระคุณท่านเจ้าคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ เจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย ที่ได้กรุณามอบสื่อการเรียนการสอนที่ดีมาก สื่ออย่างนี้ปัจจุบันไม่มีแล้ว มีแห่งเดียว เป็นสื่อที่จะทำให้คนเกรงกลัวบาปกรรม แล้วก็รักในการทำบุญกุศลมากขึ้น เพราะปัจจุบันนี้คนเราไม่กลัวบาปกรรม ทำให้สังคมวุ่นวายเดือดร้อน...คนมีศาสนาทั่วโลก ไม่ว่าจะนับถือศาสนาอะไรก็ตาม ต้องเชื่อเรื่องนรก สวรรค์ เป็นหลักสำคัญ เมื่อเชื่อเรื่องนรก สวรรค์ ก็จะปฏิบัติตามคำสอน ก็จะปิดประตูอบาย เปิดประตูสวรรค์ ให้กับผู้ประพฤติปฏิบัติได้ทั้งนั้น เพราะฉะนั้นสื่ออย่างนี้เป็นสื่อที่น่าจะได้ทำให้แพร่หลาย และก็ควรที่ผู้นับถือศาสนาพุทธจะได้ดู ได้ชม ได้ศึกษา ได้เรียนรู้ พระพุทธศาสนาของเราจะเจริญมั่นคงมากแค่ไหน ก็จะเป็นประโยชน์แก่ประเทศชาติ แก่โลก ได้มากขึ้นเท่านั้น จึงเป็นเรื่องที่ควรอนุโมทนาอย่างยิ่ง…ขอให้ความปรารถนาของท่านเจ้าคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ ที่จะสร้างสันติสุขให้แก่ชาวโลก และเพื่อเกื้อกูลแก่ชาวโลกของท่านเจ้าคุณ ได้บรรลุถึงความสำเร็จสมเจตนารมณ์ จงทุกประการ เทอญ”เมื่อเสร็จงาน ทีมงานสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาสุพรรณบุรี เขต1 ก็ลุยจัดงานสัมมนาเปิดตัวโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ครั้งที่2 เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 10 กรกฎาคม พ.ศ.2551 ณ ห้องประชุมโรงเรียนกาญจนาภิเษกวิทยาลัย จังหวัดสุพรรณบุรี บรรยากาศภายในงานเป็นไปอย่างคึกคัก มีผู้บริหารโรงเรียนมากันเต็มห้อง เพื่อรับฟังการประชาสัมพันธ์ เชิญชวน และชี้แจงรายละเอียดของโครงการ แก่คณะผู้บริหารโรงเรียน ซึ่งให้ความสนใจเข้าร่วมงานถึง 400คนผลที่เกิดขึ้น ทำให้ครูที่เข้าร่วมโครงการอยู่แล้ว จะนำโครงการไปขยายผลต่อยอดลงสู่ชุมชน และขยายความดีให้ยิ่งๆขึ้นไป ส่วนคุณครูที่ยังไม่เคยเข้าร่วมนั้น ก็สนใจและอยากเข้าร่วมโครงการด้วย ซึ่งทำให้ทีมงานปลื้มปีติดีใจเป็นอย่างยิ่งผอ.สุเทพ อากรชี ผู้อำนวยการโรงเรียนอนุบาลสุพรรณบุรี กล่าวด้วยความประทับใจว่า “หลังจากที่ได้เข้าร่วมโครงการ รู้สึกประทับใจมากๆ คือ เด็กของเรามีการเปลี่ยนแปลง เพราะโครงการนี้เน้นวินัย เคารพ อดทน ซึ่งเป็นวิถีการดำรงชีวิตของเด็กเอง คิดว่าในอนาคตจะเข้าโครงการที่2 ประมาณ 50%ของโรงเรียน ซึ่งก็ประมาณสัก 1,000คน ผมมีความรู้สึกอยากเห็นนักเรียนทุกโรงเรียน ทุกชุมชน ทุกหมู่บ้าน ทุกตำบล ทุกอำเภอ และทั้งประเทศ ได้เข้าร่วมโครงการนี้ สังคมเราจะอยู่เย็นเป็นสุขมากกว่าเดิม”นับได้ว่า เป็นนิมิตหมายอันดี ที่ความสว่างจะได้ถูกจุดประกายขึ้นบนผืนแผ่นดินไทย ไม่เพียงแต่จังหวัดสุพรรณบุรีเท่านั้น แต่ทุกเขตพื้นที่การศึกษาทั่วทั้งผืนแผ่นดินไทย เพื่อสร้างศีลธรรมให้เกิดขึ้นบนโลกใบนี้อย่างแท้จริง
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-3873.png)
http://goo.gl/cOuHw