เกาะติดกระแสฮิตอินเทรนด์ลูกผู้ชายตัวจริง...ต้องบวชเหลืออีกเพียงไม่กี่วันเท่านั้น ก็จะถึงวันปิดรับสมัครบวชรุ่นเข้าพรรษา 1,000รูป ในขณะนี้หัวใจของผู้นำบุญมีแต่ความระทึก หลังส่งสัญญาณลุยชวนคนมาบวชทั่วทุกพื้นที่ สัญญาณตอบรับก็กำลังคึกคักไม่แพ้กัน ล่าสุดคุณครู V-Star_พกพาความ Alert_ในการทำหน้าที่ชวนคนมาบวชไปทั่วทิศ แต่ก็ปลื้มสุดชีวิต เมื่อพิชิตใจคุณพ่อให้บวชได้คุณครูดีเด่นท่านนี้ก็คือ กัลยาณมิตรจารุวรรณ บุ่งวิเศษ หรือ ครูจุ๋ม คุณครูโรงเรียนวัดศรีบุญเรือง กรุงเทพมหานคร ซึ่งเป็นโรงเรียนที่เข้าร่วมโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก และได้รับรางวัล V-Star Quality Award ของกรุงเทพมหานคร
หลังจากที่ครูจุ๋มได้มีโอกาสฟังสัมมนาเรื่องการบวช เมื่อวันอาทิตย์ต้นเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา รู้สึกปลื้มมากว่าโครงการบวชรุ่นเข้าพรรษา 1,000รูป เป็นบุญใหญ่ของเมืองไทยจริงๆที่จะมีศาสนทายาทที่ฝึกตัวเข้มข้นถึง 1,000รูป และคิดว่าโครงการนี้แหละจะช่วยฟื้นวิกฤตโลกตอนนี้ได้ และการชวนคนมาบวชนั้นก็มีอานิสงส์มาก ครูจุ๋มจึงได้ตัดสินใจโทรศัพท์ไปชวนคุณพ่อซึ่งเป็นข้าราชครูเออรี่รีไทร์ อยู่ที่จังหวัดกาฬสินธุ์ อายุ 54ปี แต่ก็ถูกคุณพ่อปฏิเสธกลับมาอย่างนุ่มนวลว่า “ยังไม่พร้อม”เนื่องจากครูจุ๋มได้ทำหน้าที่กัลยาณมิตร ให้กับครอบครัวอย่างต่อเนื่องอยู่แล้ว จึงได้ชักชวนให้คุณแม่ พี่สาว น้องสาวและลูกสาว ซึ่งอยู่ในวัยเพียง 5ขวบ ช่วยกันชักชวนให้คุณพ่อมาบวชครั้งนี้ให้ได้ พร้อมทั้งให้ทุกคนช่วยกันอธิษฐานจิตให้คุณพ่อได้มาบวชฝ่ายลูกสาวของครูจุ๋ม เมื่อได้รับทราบภารกิจที่แม่มอบให้ก็ไม่รอช้า รีบโทรศัพท์ไปบอกคุณตาว่า “ให้บวชเถอะ ถ้าคุณตาบวช หนูก็จะได้บุญเยอะ และถ้ามีปัญหา หนูก็จะได้ไปปรึกษาหลวงตาได้ค่ะ”ครูจุ๋มได้พากเพียรโทรศัพท์ พูดคุยถึงอานิสงส์การบวชหลายต่อหลายครั้ง พร้อมทั้งกล่าวเชิญชวนให้คุณพ่อบวชอีกเช่นเดิม และแล้วก็ราวกับเกิดปาฏิหาริย์ เหมือนคุณพ่อจะสัมผัสได้ถึงความปรารถนาดีของบุคคลรอบข้างที่อยากให้คุณพ่อบวช คุณพ่อจึงได้ซักถามว่า ต้องเตรียมตัวอย่างไรและท่านต้องเดินทางไปวันไหนครูจุ๋มปลื้มปีติใจมาก รีบแจ้งข่าวให้สมาชิกในครอบครัวทุกคนทราบว่า บัดนี้ คุณพ่อตัดสินใจบวชแล้ว ทุกคนจะได้มีส่วนในบุญถ้วนหน้ากัน ขบวนแห่งความสุขของครอบครัวบุ่งวิเศษจึงได้เริ่มต้นขึ้น เมื่อทุกคนพร้อมใจกันพา คุณพ่อบุญชัย บุ่งวิเศษ ไปสมัครบวชและสอบขานนาคที่วัดพระธรรมกาย เพียงแค่เห็นขั้นตอนการสมัครบวชที่เป็นระบบระเบียบ คุณพ่อบุญชัย บุ่งวิเศษ อายุ 54ปี ถึงกับอึ้งและกล่าวว่า...“ผมรู้สึกตื่นเต้น ได้มาเห็นโครงการใหญ่โต เพราะเราก็อยู่แต่บ้านนอก ไม่คิดว่ามันถึงขนาดนี้ มาเห็นพระอาจารย์ ท่านก็มีระเบียบวินัย ท่านเยี่ยมนะ ยิ่งตอนสอบขานนาค โอ้โฮ...ผมตื่นเต้น เหงื่อโชกเลย กลัวจะขายหน้า”เมื่อถามถึงเหตุผลของการตัดสินใจบวชครั้งนี้ คุณพ่อบุญชัยได้กล่าวว่า “ผมเลิกบุหรี่มาได้สิบกว่าปี และก็เคยเลิกเหล้ามาประมาณหกปี แต่ก็กลับมาดื่มอีก เพราะอยู่กับสังคม พยายามฝืนตัวเองแต่มันก็ทั้งเพื่อน ชาวบ้าน สังคม มันก็ดึงเราเข้าไปอีก ก็เลยเอาโครงการนี้มาตัดสินใจ มาเป็นข้ออ้างหลังจากที่เราสึกออกไป เป็นข้ออ้างว่าเราได้ปฏิบัติธรรมแล้วนะ เราจะไม่ดื่มไม่เสพอะไรอีก จะเป็นข้อปฏิเสธกับคนที่มาชวนเราดื่มเราเสพเหตุผลหลักๆอีกอย่างก็คือ อานิสงส์ในการบวชจะไปถึงคนที่อยู่ข้างเคียงเรา คนรอบข้างก็ได้รับอานิสงส์ด้วย ภรรยาของผมป่วยเป็นโรคประจำตัว คือ เป็นโรครูมาตอยด์ ป่วยมาเป็นสิบปี ทานยามาโดยตลอด ก็พอไปได้ ถึงขนาดเปลี่ยนข้อเข่าทั้งสองข้าง เห็นกัลยาณมิตรท่านหนึ่งบอกว่าคนที่เคยมาบวชก่อนหน้านี้ แฟนของเขาเป็นอัมพฤกษ์ สุดท้ายก็เดินได้ คิดว่าอานิสงส์ในส่วนนี้คงจะมีส่วนช่วยได้บ้าง และจะได้ช่วยครอบครัวของลูกๆ แล้วก็อนาคตของหลานด้วย เห็นอานิสงส์ส่วนนี้จึงตัดสินใจมาบวชถึงตอนนี้ ผมรู้สึกปลื้มมากที่ได้มาบวช คิดว่าชีวิตนี้เสียเวลาไปทำอย่างอื่นตั้งเยอะ ถึงเวลามาทำสิ่งที่เป็นสาระของชีวิตสักที”การทำหน้าที่ชวนคนบวชของครูจุ๋ม และสมาชิกในครอบครัวบุ่งวิเศษ ได้ทำทุกวิถีทางในการชักชวนคนให้มาบวช มีการจัดส่งธรรมาวุธ คือ โบร์ชัวร์และซีดีการบวชไปตามค่ายทหารที่รู้จัก และหมั่นไปเยี่ยมเยียนสมาชิกละแวกใกล้บ้านทุกวัน เพื่อให้ทุกคนทราบข่าวบุญบวชครั้งนี้ ทำให้มียอดผู้สมัครบวชที่ชวนได้ถึง 27คน สร้างความปลื้มปีติใจให้กับครอบครัวบุ่งวิเศษเป็นอย่างยิ่ง และสิ่งที่นับว่าเป็นเกียรติประวัติชีวิตสูงสุดของครอบครัวบุ่งวิเศษก็คือ การได้ส่งคุณพ่อบุญชัย บุ่งวิเศษ เข้าไปเป็นเนื้อนาบุญหนึ่งในพันรูปเพื่อสถาปนาล้านรูปในครั้งนี้***************ทีมงานโครงการบวชรุ่นเข้าพรรษา 1,000รูป ฝากประกาศถึงสาธุชนทุกท่านว่า พิธีขลิบปอยผมธรรมทายาทรุ่นเข้าพรรษา จะจัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 20 มิถุนายน พ.ศ.2552
เปิดรับลงทะเบียนผู้ปกครองเวลา 13.00-14.30 น. สาธุชนท่านใดที่จะมาร่วมอนุโมทนาบุญกับธรรมทายาท ก็เรียนเชิญที่สภาธรรมกายสากล เวลา 14.30 น.
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-5244.png)
http://goo.gl/5Dek8