เกาะติดกระแสฮิตอินเทรนด์ลูกผู้ชายตัวจริงดีจริง...ต้องบวชการเดินทางสู่เป้าหมายบวช 1,000รูป ขณะนี้ใกล้ถึงเส้นชัยเข้าไปทุกขณะแล้ว ลูกผู้ชายตัวจริงดีจริงกว่า 800คน ได้ทยอยเข้าสู่สมรภูมิกองทัพธรรมเรียบร้อยแล้ว ขอส่งสาสน์ถึงทหารกองทัพธรรมที่ยังเหลืออยู่ว่า ให้รีบมารายงานตัวโดยด่วน กองทัพของเราครั้งนี้ต้องครบพันเท่านั้นเนื่องจากทราบความสำคัญของการบวชพระ 1,000 รูป รุ่นเข้าพรรษานี้ และด้วยดีกรีปริญญาเอกจาก American University of Hawaii สหรัฐอเมริกา คงเป็นเครื่องยืนยันถึงความเป็นสุภาพบุรุษผู้มีปัญญาได้เป็นอย่างดี วันนี้ ดอกเตอร์ไชยยง ปฐวิน อายุ 53ปี กรรมการผู้จัดการบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ขอเป็นหนึ่งในกองทัพผู้สถาปนาหนึ่งล้านรูปด้วยการบวชรุ่นเข้าพรรษานี้ดอกเตอร์ไชยยงกล่าวว่า “ผมเข้าวัดพระธรรมกายมา 12ปีแล้ว โดยมีกัลยาณมิตรคำนวณ ฐานะโชติพันธ์ พี่สาวภรรยาของผมเป็นกัลยาณมิตร แต่เราก็ยังมาแบบผิวเผิน ยังไม่เคยได้ศึกษาธรรมะปฏิบัติอย่างจริงจัง สิ่งที่จุดประกายความคิดที่ทำให้ผมอยากบวชก็คือ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมมาวัด มีพระอาจารย์รูปหนึ่งที่คุ้นเคยได้ทักผมว่า...“ยังไม่บวชหรือ”ผมตอบท่านว่า “ทำใจยากครับ เป็นห่วงคนที่บ้าน อีกอย่างอยากบวชตอนแก่มากกว่าครับ”ท่านก็บอกว่า “นี่ยังไม่แก่อีกหรือ ดอกเตอร์แก่กว่าหลวงพี่อีก นี่ถ้าใส่ชุดจีวรก็ไปเป็นเจ้าอาวาสได้แล้ว”ผมก็เลยได้เริ่มมาคิด พอไปถามภรรยากับลูกว่าจะไปบวช อยู่กันได้ไหม พวกเขาตอบว่าไม่ต้องห่วง ยินดี รีบไปเลย พวกเขาดูแลตัวเองกันได้ ผมก็เลยตัดสินใจได้เมื่อวานนี้เองครับเหตุผลที่ผมมาบวชครั้งนี้ เพราะอยากให้เวลากับตัวเอง เบรกตัวเองบ้าง อยากหาความสุขภายใน อยากนำเอาธรรมะปฏิบัติที่ได้ในช่วงบวช ไปทำให้เวลาที่เหลืออยู่ของเราอยู่อย่างมีความสุข คือ พูดง่ายๆอยากแก่อย่างมีความสุขและก็มีคุณภาพชีวิตที่ดี บวชรุ่นนี้อย่างที่รู้ ต้องไปดูแลพระภิกษุอีก 7,000รูปที่จะมาจากทั่วประเทศด้วย ผมว่าเป็นบุญสองเด้ง คือ นอกจากได้ปฏิบัติเองแล้ว ยังได้นำสิ่งที่ปฏิบัติไปถ่ายทอดให้คนอื่นได้อีก เป็นประโยชน์มากแทนที่จะอยู่กับตัวเองอย่างเดียว”อีกท่านหนึ่ง คือ สุดยอดเอ็มดีแห่งบริษัทแพลนเนท ที แอนด์ เอส จำกัด ขออนุมัติตัวเองลางานช่วงเข้าพรรษาเพื่อมาบวช กรรมการผู้จัดการผู้มีบุญท่านนี้ก็คือ กัลยาณมิตรประวิตร์ เลิศวิชัยวรวิชย์ อายุ 57ปีกัลยาณมิตรประวิตร์กล่าวว่า “เมื่อวันอาทิตย์ต้นเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา ผมได้ฟังพระเดชพระคุณหลวงพ่อพูดถึงโครงการบวชพระ 1,000รูป รู้สึกโครงการนี้สำคัญมาก จะเป็นต้นบุญให้กับหนึ่งล้านรูป ภรรยาของผมที่นั่งอยู่ข้างๆก็เชียร์ว่าบวชสิ ในชีวิต...ผมเองก็ไม่เคยบวชสักพรรษา แม่ก็อายุ 84ปีแล้ว ถ้าบวชและได้มาบวชในโครงการ 1,000รูปครั้งนี้ ผมว่าสุดคุ้ม ได้บุญบวชด้วย เป็นพี่เลี้ยงด้วย ถ้าไม่ตัดสินใจตอนนี้ โอ้โฮ...เสียดายครับผมเคยสร้างองค์พระธรรมกายประจำตัว ตั้งแต่ปี พ.ศ.2541_ช่วงนั้นเห็นข่าวสร้างพระในหนังสือพิมพ์ ผมสนใจเลยโทรศัพท์มาสร้างพระ แต่ก็ไม่เคยได้มาวัดเลยเป็นเวลา 10ปี จนกระทั่งปี พ.ศ.2551_มีลูกน้องคนหนึ่งในบริษัท ได้นำหนังสืออยู่ในบุญมาให้ ผมอ่านแล้วชอบมาก เห็นมีโครงการตักบาตรพระเป็นหมื่นรูปที่เยาวราช ผมเลยไปร่วมตักบาตรด้วย คนที่มานั่งตักบาตรข้างๆ เขาชวนผมมาวัด ก็เลยได้มาเมื่อเดือนกันยายนปีที่แล้ว หลังจากนั้นก็ติด DMC แล้วก็ดูตลอด
ผมชอบพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ที่ท่านมีวิสัยทัศน์กว้างไกลในการเผยแผ่พุทธศาสนา เหตุผลหลักที่ทำให้ผมเข้าวัดนี้ก็เพราะจุดนี้แหละ เพราะวัดนี้ไม่เหมือนทั่วไป ส่วนใหญ่วัดทั่วไปจะรอคนเข้าวัด แต่วัดนี้น่าชื่นชมที่พยายามดึงคนเข้าวัด ได้เห็นโครงการดีๆทุกโครงการที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อดำริ ผมเห็นด้วยทุกโครงการ เจตนารมณ์ของท่านเป็นไปเพื่อความเจริญรุ่งเรืองของพุทธศาสนา และการขยายเครือข่ายคนดี ท่านทำเพื่อประโยชน์แก่สังคม ประเทศชาติ และพุทธศาสนาอย่างแท้จริง ผมจึงคิดว่าอะไรที่เรามีส่วนช่วยสนับสนุนได้ ผมยินดีอย่างยิ่ง และผมเองก็บริหารลูกน้องเป็นร้อย ถ้าเอาตัวเราเข้ามาศึกษาก่อน แล้วมีหลักไปสอนไปนำเขา ผมว่าจะได้ประโยชน์อีกหลายๆอย่าง ผมก็เลยไม่ลังเลเลยครับ มาบวชเลยอยากฝากถึงทุกคน โดยเฉพาะที่เป็นผู้ชาย ให้รีบตัดสินใจ ตอนนี้ยังทัน ในเมื่อวันนี้มีโครงการดีๆแบบนี้ อย่าไปรออะไร ความไม่แน่นอนของชีวิตมีอยู่ รีบมาบวชกันนะครับ”
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-5246.png)
http://goo.gl/OEfRP