เกาะติดกระแสฮิตอินเทรนด์ลูกผู้ชายตัวจริงดีจริง...ต้องบวชเกาะติดบรรยากาศโค้งสุดท้าย การบวชรุ่นเข้าพรรษา 1,000รูป ที่กำลังคึกคักเข้มข้นจนไม่อยากกะพริบตา แม้จะเหลือเวลาอีกเพียงไม่กี่วันเท่านั้นสำหรับการรับสมัครบวช ผู้นำบุญทั้งหลายต่างเปิดใจ ช่วงนี้ทุ่มกันสุดชีวิต เพื่อพิชิตใจชายสุดที่รักให้มาบวช และขอทำหน้าที่จนวินาทีสุดท้าย จะได้เป็นบุญที่นึกถึงทีไร ก็ปลื้มอกปลื้มใจแบบขนลุกชูชันกัลยาณมิตรฉวีวรรณ ภิรมย์ชม หรือ หมอต่อม ผู้นำบุญจังหวัดชัยภูมิ ปัจจุบันเป็นพยาบาลวิชาชีพชำนาญการ อยู่ที่โรงพยาบาลจัตุรัส จังหวัดชัยภูมิ แต่ชาวบ้านมักเรียกว่าหมอ เลยมีชื่อเรียกขานกันติดปากว่า หมอต่อมการทำหน้าที่ของหมอต่อม ได้ไปกระตุ้นต่อมการทำหน้าที่กัลยาณมิตรของผู้นำบุญหลายๆคนในพื้นที่ ให้ช้าอยู่ไม่ได้ ทุกลมหายใจเข้าหายใจออกของหมอต่อม จะมีแต่เรื่องของการบวชรุ่นเข้าพรรษา 1,000รูปว่า วันนี้จะไปชวนใครมาบวช หมอต่อมรักในการทำหน้าที่ชวนคนมาบวชมาก เพราะเมื่อสองปีที่แล้วเคยจัดบวชแกนนำในอำเภอร่วมกับนายกอบต.เป็นจำนวนถึง 97รูป ได้ทำหน้าที่ทุกอย่างตั้งแต่เริ่มต้นชวนคนมาบวช จัดทำเอกสาร จัดงานบวช งานสำเร็จลุล่วงไปด้วยดี พร้อมกับความปลื้มปีติแบบไม่อาจกลั้นต่อมน้ำตาไว้ได้ ทั้งผู้บวชและผู้ที่มาร่วมงานบวชหมอต่อมยืนยันว่า ในชีวิตการทำหน้าที่ผู้นำบุญของตนเอง รู้สึกว่าบุญจากการชวนคนบวชเป็นบุญที่ปลื้มเป็นอันดับสอง รองจากบุญที่ตนเองมีโอกาสพบกับความสุขภายใน ด้วยความที่ตนเองได้เห็นความเป็นระเบียบวินัยและความงดงามของเพศสมณะ จึงมีความคิดว่าตนเองอยากบวชบ้าง แต่เมื่อบวชเองไม่ได้ เพราะเป็นหญิง จึงปวารณากับตนเองว่า จะต้องเป็นผู้สนับสนุนการบวชให้เกิดขึ้นให้ได้เมื่อก่อน หมอต่อมเปิดหอพักหญิงให้เช่า ตอนหลังมีเป้าหมายอยากชวนนักศึกษาบวช เลยเปลี่ยนจากหอพักหญิงเป็นหอพักชาย เพื่อที่จะได้ทำหน้าที่ได้ง่ายๆ เพราะได้เตรียมกลยุทธ์สำหรับการชวนบวชในช่วงปิดภาคฤดูร้อนไว้เรียบร้อยแล้วหมอต่อมกล่าวว่า สำหรับบุญใหญ่ครั้งนี้ คือ การบวชรุ่นเข้าพรรษา 1,000รูป พระเดชพระคุณหลวงพ่อได้จัดเตรียมทุกอย่างไว้ให้เสร็จสรรพ สำหรับผู้ที่จะมาบวช ผู้นำบุญก็เพียงแค่ไปอาศัยกายหยาบของเราและเท้าอันเป็นมงคล เข้าไปชวนคนมาบวชเท่านั้น สำหรับตนเองถือว่าง่ายมากๆ เมื่อเทียบกับที่เคยจัดบวชเอง โดยทุกวันนี้จะเข้าไปหาบุคคลที่รู้จักหรือเหมือนเคยรู้จักเมื่อชาติปางก่อน แล้วก็เข้าไปแจ้งข่าวบุญงานบวชครั้งนี้สำหรับกรณีผู้เป็นเจ้าของกิจการหมอต่อมก็จะถามว่า “ต้องการลูกน้องที่ซื่อสัตย์ ไว้วางใจได้และมีคุณธรรมไหม”แน่นอนทุกรายจะตอบว่า “ต้องการ”เมื่อนำเสนอโครงการบวชไปว่า “หากคุณส่งลูกน้องคุณไปบวช คุณก็จะได้ทรัพยากรบุคคลที่มีคุณภาพมาอยู่กับคุณตลอดไป”ผลปรากฏว่า ได้รับการตอบรับเป็นอย่างดี ภายใน 2-3วันก็ชวนได้ 4คนแล้ว ช่วงเวลาที่เหลืออยู่จึงไม่ขอรอใคร ขอลุยทำหน้าที่แบบสุดชีวิต เพราะบุญชวนคนมาบวชนี้เป็นบุญที่ปลื้มมากๆ นึกถึงทีไรก็ปีติน้ำตาไหลทุกครั้งส่วนผู้นำบุญอีกราย คือ กัลยาณมิตรวาทิณี สุขรอบ หรือ คุณกุ้ง อายุ 48ปี ปีนี้ได้ถวายสามีไว้ในพระพุทธศาสนา ด้วยการสนับสนุนให้สามีได้บวชรุ่นเข้าพรรษา 1,000รูป หลังจากสามีไปสมัครบวชเรียบร้อย ระหว่างรอบวชจึงได้ชวนสามีทำหน้ากัลยาณมิตรเชิญชวนผู้อื่นมาบวชด้วย เพราะตระหนักดีว่าบวชเข้าพรรษา 1,000รูปครั้งนี้สำคัญมาก เพราะจะเป็นต้นบุญต้นแบบให้เกิดการบวชหนึ่งล้านรูปขึ้นคุณกุ้งและสามีจึงงัดกลยุทธ์เด็ดๆ มาใช้กับการทำหน้าที่กัลยาณมิตรครั้งนี้ เช่น...
การจัดโฮมมีทติ้ง เชิญพระอาจารย์และผู้ที่เคยบวชมาพูดคุย เล่าประสบการณ์ ให้กลุ่มคนในเครือข่ายของตน การจัดโฟนทีม คือ การรวมกลุ่มผู้นำบุญที่ศูนย์กัลยาณมิตร แล้วช่วยกันทำหน้าที่โทรศัพท์เชิญชวนผู้มีบุญให้มาบวช เริ่มจากเชิญชวนญาติสนิทมิตรสหายตอนหลัง ได้กระจายโทรศัพท์ตามรายชื่อคุณครูผู้ประสานงาน V-Star_เพื่อแจ้งข่าวทุนการศึกษาที่ พระเดชพระคุณพระธรรมปิฎก เจ้าคณะจังหวัดสระบุรี ได้มอบให้กับเด็กๆที่ทำหน้าที่ชวนคนมาบวชได้ด้วย ผลปรากฏว่าได้รับการตอบรับเป็นอย่างดีตอนนี้ จากการตั้งใจทำหน้าที่ก็มีสิบกว่ารายแล้วที่ตัดสินใจบวช และเมื่อใครตัดสินใจว่าจะมาบวช คุณกุ้งและสามีก็จะหอบหิ้วพามาสมัครบวชที่วัดด้วยตนเอง เพื่อกันการสูญหายหรือตกหล่นระหว่างทาง เป็นการดูแลแบบครบวงจร เหมือนปลูกต้นมะม่วง หมั่นรดน้ำพรวนดิน และเฝ้ารอที่จะเก็บผลของมันมารับประทาน
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-5216.png)
http://goo.gl/oM6jC