จดหมายพระกัลยาณมิตรโครงการสัมมนาพระกัลยาณมิตร รุ่นที่ ๗๖ (ณ วัดพระธรรมกาย)กราบเรียนพระเดชพระคุณ เจ้าคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ ด้วยความเคารพกระผม พระครูธีรปุญฺญาธร (เสรี) อายุ ๔๙ปี พรรษา๑๙ เป็นบัณฑิตศึกษาปริญญาโท สาขาบริหารการศึกษามหาบัณฑิต ปัจจุบันมีตำแหน่งเป็นเจ้าคณะตำบลยาง เจ้าอาวาสวัดศรีอาเสก ตำบลยาง อำเภอศีขรภูมิ จังหวัดสุรินทร์ กระผมได้เดินทางมากับคณะสงฆ์จังหวัดสุรินทร์จำนวน ๓๑รูป เพื่อเข้าร่วมสัมมนาพระกัลยาณมิตรรุ่นที่๗๖ หลักสูตรการจัดการอบรมสามเณรภาคฤดูร้อน ตั้งแต่วันที่ ๒๗ กุมภาพันธ์ ถึง วันที่ ๔ มีนาคม พ.ศ.๒๕๕๑ และมีคณะสงฆ์ที่มาร่วมโครงการจากจังหวัดอื่นๆอีก รวมทั้งสิ้นจำนวน ๑๕๑รูปก่อนที่กระผมจะมา กระผมได้คิดว่า เป็นโครงการที่ดีอย่างมาก ที่เปิดโอกาสให้พระกัลยาณมิตรได้เข้าฝึกฝนอบรมตนเอง ก่อนการจัดอบรมสามเณร เพื่อเตรียมพร้อมในทุกๆด้าน เป็นการแสวงหาความรู้ที่ทันยุคทันสมัย โดยเฉพาะทางวัดพระธรรมกาย ได้จัดสัมมนาผ่านมาแล้วหลายรุ่น จบไปแล้ว ทำงานอย่างมีประสิทธิภาพประสิทธิผล มีคุณภาพได้มาตรฐานจริงๆ กระผมได้จัดส่งพระลูกวัดมาร่วมอบรมแล้ว ๒รุ่น ในปีนี้กระผมจึงมาเข้าร่วมอบรมด้วยตนเอง เสียสละภารกิจเดินทางมาศึกษาด้วยความตั้งใจ และมีความยินดีเข้าร่วมโครงการสัมมนาพระกัลยาณมิตรด้วยความเต็มใจยิ่งเมื่อกระผมมาถึงวัดพระธรรมกาย สิ่งที่ได้พบ คือ กัลยาณมิตรของวัดได้เตรียมต้อนรับเป็นอย่างดี มีพระอาจารย์พี่เลี้ยงท่านจัดแบ่งเป็น ๔กลุ่ม กุฏิของกระผมอยู่กลุ่มกุฏิ๔ ซึ่งมีสมาชิกจำนวน ๔๐รูป มีการประชุมกลุ่มเพื่อเลือกประธานกลุ่มและคณะกรรมการบริหารทั้ง ๔กลุ่ม เมื่อมีการคัดเลือกได้เรียบร้อยแล้ว ทุกกลุ่มก็มีการแบ่งบุญภายในกลุ่มทั้งหมด ๕บุญ คือ บุญห้องนอน บุญห้องน้ำ บุญห้องแต่งตัว บุญห้องครัว บุญห้องทำงานเมื่อแบ่งบุญเรียบร้อย ทุกรูปต่างพร้อมเพรียงกันทำหน้าที่ด้วยความขยันหมั่นเพียร ตั้งใจเต็มใจอย่างสุดความสามารถ มีการผลัดเปลี่ยนแบ่งบุญตามแต่คณะกรรมการมอบหมาย รู้สึกว่าตั้งใจทำหน้าที่อย่างพุทธะ ตื่นตัวตลอด เป็นอยู่แบบเป็นผู้ไม่ประมาท เริ่มตั้งแต่เวลา ๐๔.๐๐นาฬิกา เตรียมพร้อมทำภารกิจส่วนตัว นุ่งห่มผ้า เจริญภาวนา ทำวัตร ฟังธรรม ชมสื่อธรรมะและรับบุญตามที่หมู่คณะได้มอบหมาย ด้วยความเสียสละเมตตา และเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่หวังดีต่อกันและกัน มุ่งฝึกฝนตนของตนให้เป็นแบบอย่างที่ดี เป็นต้นแบบให้ดีก่อน จึงค่อยขยายผลกระผมมีความประทับใจ ในส่วนของการบริหารงานอย่างเป็นระบบเป็นระเบียบ และเน้นเรื่องการลงมือปฏิบัติงานจริงๆ ได้วิธีการในการพัฒนาด้านจิตใจ พัฒนาสังคม ครบวงจร ซึ่งทางวัดพระธรรมกายได้ให้สิ่งที่เป็นประโยชน์อย่างมากมาย เพื่อพัฒนาความรู้ ความสามารถในหลายๆด้าน บางรูป เช่น...
พระครูวิมลกิจจาภรณ์ จากจังหวัดระนอง กลุ่มเดียวกัน ยังได้เผยความรู้สึกว่า ก่อนมาก็ไม่ได้มีความรู้สึกอะไรมาก แต่ที่มาเพราะต้องการพัฒนาตนเอง และหาความรู้ใหม่เพื่อนำไปใช้ประโยชน์ ในการสอนศีลธรรมและอบรมสามเณรภาคฤดูร้อน แต่สิ่งที่ได้เกินความคาดคิดคาดหวังมาก เพราะความรู้ที่ได้ ไม่ได้หากันง่ายๆเลย สร้างประสบการณ์ใหม่ๆให้กับท่านมาก จึงมีความคิดว่าน่าจะมีโครงการแบบนี้อีก เพื่อพระสงฆ์จะได้ตื่นตัวและพัฒนาตนเองไปในรูปแบบที่ดีกว่าเดิม ดังคำกล่าวที่ว่า “พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกันเหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว” ซึ่งกระผมได้ท่องกันทุกๆวันโดยเฉพาะ พิธีหักดิบตัดใจจุดไฟเผาบุหรี่ นับได้ว่าได้ผลดีเป็นอย่างมาก บางรูปที่เคยติดบุหรี่ ได้กล้าหาญในการหักดิบเลิกตลอดชีวิต เพราะมองเห็นโทษภัยของบุหรี่ซึ่งมีมากมาย โดยไม่ต้องค่อยลด ค่อยละ กล้าปฏิญาณตนเลิกสูบบุหรี่ได้จำนวนหลายรูป นับได้ว่าเป็นกิจกรรมสำคัญส่งเสริมให้ทุกชีวิต ได้มีสุขภาพที่แข็งแรง และเป็นแบบอย่างที่ดีงาม ที่ทุกฝ่ายต้องส่งเสริมในการสัมมนาในครั้งนี้ พระเดชพระคุณเจ้าคุณพระภาวนาวิริยคุณ ได้เมตตาปลูกจิตใต้สำนึกของพระกัลยาณมิตรรุ่นที่๗๖ ด้วยความหวังดี ในการทำงานเผยแผ่พระพุทธศาสนา ในการสอนศีลธรรม ตามหลักพุทธธรรมในพระตรีปิฎก ตามคำสั่งสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ด้วยการให้การศึกษาค้นคว้าจนเข้าใจชัดเจนก่อน จึงค่อยนำไปสอนผู้อื่น ได้ยกตัวอย่างผู้ศึกษาเจริญสมาธิ(Meditation)ภาวนา มีความเสียสละเข้าวัด ปฏิบัติธรรมถวายชีวิตเป็นเดิมพัน โดยเฉพาะกัลยาณมิตรในวัดที่เป็นอุบาสิกาก็มีจำนวนมาก ล้วนเป็นผู้เสียสละความสุขอันเล็กน้อยเพื่อทำประโยชน์ให้แก่ส่วนรวมโครงการต่างๆในวัด ไม่ว่าจะเป็นโครงการจัดงานบวชสามเณรภาคฤดูร้อน, โครงการธรรมทายาทต่างๆ และโครงการพระกัลยาณมิตรที่กระผมได้เข้าอบรมสัมมนาในรุ่นที่๗๖ นี้ เป็นตัวอย่างที่ชาวพุทธทั่วทุกภาค ควรตื่นตัวกันได้แล้วเพื่อสร้างศีลธรรมให้เกิดขึ้นบนแผ่นดินไทยและทั่วโลก ให้ตื่นเป็น พุทธะ คือ ตื่น รู้ เบิกบาน ตลอดไปจึงขอกราบเรียน พระเดชพระคุณเจ้าคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ ด้วยความเคารพ ขอให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อ จงมีสุขภาพแข็งแรง มีกำลังกายกำลังใจ เอาชนะโรคภัยทั้งปวงได้ ด้วยความสวัสดีเทอญฯกราบเรียนมาด้วยความเคารพพระครูธีรปุญฺญาธร (เสรี)เจ้าคณะตำบลยาง เจ้าอาวาสวัดศรีอาเสกอำเภอศีขรภูมิ จังหวัดสุรินทร์
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-3099.png)
http://goo.gl/WBWrd